[CR] หนีร้อน...มาเจอหนาว เที่ยวจอร์เจีย อาร์เมเนีย คาซัคสถาน ครั้งแรก

สวัสดีค่ะทุกคนกลับมาอีกครั้งกับทริปรีวิวสามประเทศใหม่ที่ไม่เคยไป พาทุกคนหนีร้อนไปเจอหิมะฉ่ำๆ ที่จอร์เจีย อาร์เมเนีย และคาซัคสถานเป็นเวลา 10 วันค่ะ อยากจะพาตัวเองไปดูภูเขาคอเคซัสที่ได้ชื่อว่ายิ่งใหญ่และสวยที่สุดค่ะลูกหนึ่งค่ะ มีแวะไปเที่ยวประเทศเพื่อนบ้านประเทศอาร์เมเนียจากจอร์เจีย 1 วัน และปิดท้ายทริป Stopover ที่ Almaty ประเทศคาซัคสถานอีก 1 วันค่ะ อ่านแล้วก็อยากแพ็คของใส่กระเป๋าเดินทางไปด้วยกันไหมน๊า ก่อนไปขอพูดถึงข้อมูลเบื้องต้นของ 3 ประเทศสักนิดค่ะ 

อัตราแลกเปลี่ยน 
จอร์เจีย : แลกจาก RUB ไปเป็น GEL ได้เรทดี และใช้บัตร Travel Card ควบคู่กัน
เรทเงินจอร์เจีย 1 GEL = 13.90 บาท พกเหรียญ 1 GEL ไว้เข้าห้องน้ำสาธารณะด้วยนะ

คาซัคสถาน & อาร์เมเนีย :
ทั้งสองประเทศเราใช้บัตร Travel Card 
เรทเงินอาร์เมเนีย 1 AMD = 0.093 บาท 
เรทเงินคาซัคสถาน 1 KZT = 0.082 บาท

อุณหภูมิ
เดือนเมษายนทั้งสามประเทศยังมีอากาศเย็นอยู่ บนภูเขายังมีหิมะค่ะ เฉลี่ย 5-15 องศา ในวันที่แดดจัดอุณหภูมิขึ้นไปสูงถึง 25 องศาค่ะ เป็นช่วงที่อากาศดีลมแรง อย่าลืมพกเสื้อกันหนาวไปด้วยนะคะ

การแต่งกาย
เนื่องจากทั้งสามประเทศเป็นประเทศที่มีโบสถ์และมัสยิดเยอะ เวลาเข้าชมด้านในคุณผู้หญิงควรใส่กระโปรงยาวและมีผ้าคลุมผมให้เรียบร้อย ส่วนคุณผู้ชายใส่กางเกงขายาวค่ะ

ปลั๊กไฟ
ใช้ไฟ 220 วัตต์เท่าประเทศไทยแต่เป็นหัวกลม 2 ขา เหมือนที่ยุโรปใช้ อย่าลืมเตรียมหัวแปลงปลั๊ก Universal ติดไปด้วยนะคะ 

ขับรถ 
รภมีทั้งพวงมาลัยทั้งซ้ายและขวา ขับรถชิดขวา สลับกับประเทศไทย ที่เช่ารถใช้ใบขับขี่สากลในการเช่ารถค่ะ 

รถ Taxi 
ผูกบัตรเครดิตหรือ Travel Card ได้ทั้ง 2 Application
จอร์เจีย : BOLT, Yandex Go
คาซัคสถาน : Yandex Go

อาหาร
จอร์เจีย : อาหารรสเค็มจัดจากเกลือและชีส
อาร์เมเนีย : อาหารรสเค็มจัดกว่าจอร์เจีย
คาซัคสถาน : อาหารรสชาติปกติ

แนะนำให้จองที่พักที่มีครัวหรือเข้าพวกร้าน Chain Junk Food รสชาติมาตราฐานค่ะ Mc , Burger King , Subway , KFC , Wendy

ออกเดินทางแล้วค่ะ  ควร Check in Online มาก่อน เพราะช่องโหลดกระเป๋าเขาแยกแถว

ทุกไฟท์ของ Air Astana ใช้ Airbus 321 LR ที่นั่ง 3-3 มีจอ เครื่องใหม่ ที่นั่งจะมีหมอน หูฟัง

ถุง Amenity Kit ของสายการบินแจกทุกไฟท์ ของในถุงมีแปรงสีฟัน ยาสีฟัน ปากกา ผ้าอเนกประสงค์ สลิปเปอร์ ที่อุดหูและที่ปิดตา 

จากกรุงเทพมาคาซัคสถานเมือง Almaty ใช้เวลาบิน 6 ชั่วโมงกว่าเหมือนบินไปญี่ปุ่น วิวระหว่างทางสวยมากกกก บินผ่านภูเขาหิมะตลอด 

บนเครื่องเสิร์ฟอาหาร 2 รอบ อาหารเช้าและอาหารว่าง อาหารพอทานได้ อาหารว่างเป็นพายต้มยำและพายสัปปะรด เสิร์ฟเครื่องดื่ม Alcohol

แวะต่อเครื่องที่ Almaty เมืองเขาสวยล้อมรอบด้วยภูเขา มาถึงบริเวณผ่านตม. ก่อนผ่านตม.ให้สังเกตป้าย Transfer ไว้ เราเป็น 4 คนที่ตกสำรวจนั่งท้ายลำ ต้องรอเจ้าหน้าที่มาฃพาเดินไปที่บริเวณต่อเครื่อง เราเดินไปเองไม่ได้นะคะ 

บริเวณ Gate มี Starbucks Duty Free รับเป็นเงิน EUR และ KZT และ Business Class Lounge ใช้ Priority Pass ได้ เขาจะให้บิลใบเสร็จมารับอาหารและน้ำ 1 ชุดตรง Cafe ด้านหน้าไม่ให้เข้าไปนั่งข้างใน แปลกดี พอไปอ่านรีวิวได้ 1.2/5 คะแนนเอง บินต่ออีก 4 ชั่วโมงไฟท์นี้ได้เป็นมื้อ Dinner อาหารเป็นข้าวผัดเนยกับไก่สักอย่าง พอทานได้ ถึงแล้วค่ะ…ไม่ต้องเขียนใบตม.นะ แล้วก็รอรับกระเป๋าเดินทาง เดินออกมาด้านนอกดูเรทแลกเงิน ให้สังเกตว่าร้านไหนคนเยอะร้านนั้นให้เรทดีสุดค่ะ หรือเดินไปฝั่ง Departure เรทดีกว่าค่ะ เรียก BOLT มาโรงแรมมีค่าธรรมเนียมสนามบิน 10 GEL

โรงแรม Doors Hotel โรงแรมใหม่ มีลิฟต์ เพิ่งเปิดเมื่อต้นปี ดีไซน์สวย Minimal ห้องกว้าง จองตอนเปิดใหม่ได้มาคืนละ 1,500 บาท รวมอาหารเช้า Buffet ที่สำคัญห้องน้ำมีสายชำระค่ะ ชอบมากรักตรงนี้ 
ชื่อสินค้า:   จอร์เจีย, อาร์เมเนีย, คาซัคสถาน ,Mtskheta ,Gudauri ,Stepantsminda ,Gori ,Tbilisi ,Akhtala ,Haghpat ,Alaverdi , Almaty
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่