เราเป็นเนื้องอกต่อมไทรอยด์ข้างขวากับถุงน้ำไทรอยด์ข้างซ้าย

สวัสดีค่ะ มีใครพอจะมีคุณหมอเก่งๆแนะนำเรื่องต่อมไทรอยด์มั้ยคะ เราเป็นมา3ปี เกือบ4ปีแล้ว 1.เรื่องมันเริ่มจากคุณแม่เราสังเกตว่าเราเริ่มคอดูโตๆ ไปหาหมอคนแรกที่คลินิก คุณหมอเขาก็ดูดน้ำออกแล้วให้ยาเรามาทานประมาณ2ครั้ง แล้วเค้าก็นัดเราผ่าตัดเลย แต่เรามีเหตุจำเป็นเลยไม่ได้ผ่าตัดกับคุณหมอท่านนี้ 2.เมื่อปลายปี65จนถึงปี66 เราไปหาหมอที่รพ.ที่นึง เค้าก็ตรวจเลือดอะไรเรา คือฮอร์โมนเราปกติทุกอย่างนะคะ แล้วก็อัลตร้าซาวน์ผลก็คือเราเป็น benign ด้านขวาประมาณ 5 cm + cyst ที่ด้านซ้าย 3.ต่อมาปีนี้เดือนเมษายน ตอนแรกเราแค่คิดว่าถ้าผ่านด้านขวาแล้วคงไม่มีอะไรเกิดขึ้น คงหายปกติ เลยตัดสินใจจะไปผ่ารพอีกที่ที่ใกล้กว่า เพราะพ่อแม่เราสะดวกกว่า พอวันที่จะadmit เราก็ตรวจเลือดอะไรต่างๆ ฮอร์โมนปกติดีค่ะ เราก็ได้เจออาจารย์หมอเค้าก็แนะนำว่าไม่ผ่าดีกว่าเพราะมันยังไม่ใช่มะเร็ง (คือเราใช้ผลจากข้อมูลรพที่แล้วนะคะ) + ถ้าผ่าไปไม่รู้ว่ามันจะเหลือไทรอยด์ให้เรามั้ย กลายเป็นว่าจะไม่มีต่อมไทรอยด์ สรุปเป็นว่าคุณหมอให้ติดตามผลการรักษาว่ามันจะเป็นมะเร็งมั้ยไปเรื่อยๆค่ะ ถ้าเป็นก็คือตัดออก ยอมรับชะตากรรมมั้งคะ ตอนนี้เราก็ไม่รู้ว่าต้องรู้สึกยังไง ไม่รู้จะโทษอะไร ไม่รู้ว่าจะโทษตัวเองที่ไม่มีเวลาไปหาหมอหรือยังไง ก็ยอมรับว่าเครียดมาก เพราะเราอายุ21ปีเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่