แก้ปัญหาแมวของเพื่อนบ้านยังไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

บ้านอยู่ต่างจังหวัดชุมชนกึ่งเมือง (อยู่ในเขตเทศบาล) บ้านหลังตรงข้ามเลี้ยงแมว แต่ก่อนก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเจ้าของบ้านอยู่บ้านตลอด แต่ระยะ 1 ปีนี้ เจ้าของบ้านไม่อยู่บ้าน เพราะต้องไปดูแลบ้านและเลี้ยงหลานอีกที่หนึ่ง  ปล่อยบ้านไว้ อาทิตย์หนึ่งหรือสองอาทิตย์จะแวะมาบ้านสักที  ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ แมวที่เขาเลี้ยงไว้ พอไม่มีคนดูแล ไม่มีคนให้อาหาร  มันก็พากันอพยพมาที่บ้านเรากันทั้งหมด  ตอนนี้นับได้  5  ตัว  และตัวแม่กำลังตั้งครรภ์คิดว่าคงอีกไม่นานน่าจะคลอด

ปัญหาที่เจอตอนนี้ทั้งมาวิ่งเล่นในบริเวณบ้าน และวิ่งเข้าไปในตัวบ้าน   บางวันวิ่งไปบนบ้านชั้น 2 อาหารการกิน เผลอวางเป็นไม่ได้  ไม่ยังงั้นแมวขโมยเอาไปกินหมด  ขนาดปิดตู้กับข้าวอย่างดี บางวันแมวเอาของในตู้กับข้าวไปกินก็มี  ถังขยะ ก็โดนคุ้ย  โดนเขี่ย กระจัดกระจาย  เคยแจ้งเจ้าของบ้านไปแล้วว่าให้ดูแลแมวตัวเองบ้าง หรือไม่ก็ให้เอาแมวไปอยู่ด้วย  เจ้าของบ้านก็ไม่ตอบ ไม่มีปฏิกิริยาอะไรตอบมาเลย  ไม่รู้จะแก้ไขปัญหายังไงดี ถ้าจะจับไปปล่อยวัด หรือแจ้งเทศบาลมาจับไป  มันก็ไม่ใช่แมวเราและก็ไม่ใช่แมวจรจัด  แต่มันเป็นแมวที่มีเจ้าของ  ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ไขปัญหานี้ยังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่