เรียนครูจีนมาไม่อยากเป็นครูจีนแต่มีความชอบส่วนตัวทำงานอะไรได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากจะถามผู้รู้ค่ะ คือเราตอนมอปลายเรียนศิลป์จีนมา(เรียนด้วยความชอบใจรัก) พอเข้ามหาลัยก็เรียนครูจีน(ไม่ได้อยากเป็นครูแต่อยากเรียนภาษาจีนแต่เพราะสอบไม่ติดที่อื่นเลยต้องเรียนครูจีน) แต่เราไม่ได้อยากจะเป็นครู เราไม่รู้ว่าตัวเองจบไปจะทำอะไร สิ่งที่ชอบคือภาษาจีน ชอบวาดรูป ฟังเพลง แต่งนิยาย เล่นเกม และเรายังชอบที่จะแต่งห้องใหม่บ่อยๆ เนื่องจากเป็นคนที่ขี้เบื่อด้วย เราเลยอยากจะถามเพื่อนๆที่รู้ว่า มันจะมีอาชีพไหนที่ทำได้เกิดจากความชอบมั้ยคะ เราอยากเริ่มศึกษาตั้งแต่ตอนนี้(ปี2แล้วค่ะ)เราอยากหาตัวเองให้พบเร็วๆจะได้ทุ่มเวลาและแรงไปในทางที่เข้ากับตัวเอง เพราะตอนนี้ร่อลอยมากค่ะ หาตัวเองยังม่เจอเลยค่ะ นิสัยโดยส่วนตัวเป็นคนที่รักอิสละไม่อยากเอาสุขภาพจิตไปเสี่ยงกับงานที่ทำแล้วเสียสุขภาพจิตค่ะ อยากทำงานด้วยความชอบและความสุขมันทำได้รุ่งกว่าในสิ่งที่ไม่ชอบค่ะ ขอรบกวนผู้รู้ หรือผู้ที่ทำงานไม่ตรงสายหรือผู้ที่ทำงานทางด้านสายพวกนี้ชี้แนะให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่