สงกรานต์กรุงเทพฯ 2 วัน 1 คืน

สวัสดีปีใหม่ไทยย้อนหลังค่ะ

วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ พาครอบครัวไปฉลองปีใหม่ที่กทม. สไตล์สว.กันนะคะ

เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากที่เพิ่งสูญเสียคุณยายไป คุณแม่ก็ไม่อยากอยู่บ้านค่ะ

แม่: "น้อง... สงกรานต์นี้แม่อยากไปไหว้พระ 9 วัด ไปนั่งเครื่อง นั่งรถไฟแบบที่พาพ่อไปพิษณุโลกจัง"

ไหนๆปีใหม่ทั้งที เราจะไปเที่ยวกันสองคน ไม่ได้จ่ะแม่ จะไปนั่งเครื่องทั้งครอบครัวก็ไม่ไหว จะนั่งรถไฟแบบที่พาพ่อไป 6 ชม.ก็ขอพักก่อน

จขกท: "9 วัดใกล้ๆ กทม.ไหม?"
แม่: ใกล้จัง ไปเช้า เย็นกลับหรอ?
จขกท: งั้นค้างสักคืนไหม? ไปกันทุกคนเลยนะ

แม่,พ่อ,พี่ชาย: โอเค!!!

นี่จะเป็นครั้งแรกที่เราจะได้ไปค้างคืนนอกบ้านด้วยกันทั้งครอบครัว เย้ๆ

เริ่มที่ ตื่นจากบ้าน ตี 5 เพื่อเตรียมตัวแวะรับพี่ชายอีกบ้าน

จอดรถที่สถานีรถไฟ บางพระ
รอรถไฟมารอบ 6.20 น. ปลายทางสถานีกรุงเทพ(หัวลำโพง) ถึงประมาณ 8.20 น.

ลงจากหัวลำโพง ต่อ MRT ลงสถานีสามยอดค่ะ

พ่อดีใจหัวเราจะใหญ่ เราก็ตกใจเกิดอะไรขึ้น?

พ่อบอกว่า พ่อได้ขึ้นฟรี
ทำไม่ได้ขึ้นฟรี?
เขาเดินมาถามพ่อว่า อายุถึง 60 ยัง

อ่ออ... สว.ขึ้นฟรีค่ะ
พอบอกว่าถ่ายให้หน่อย แล้วเปิดเพลงดีใจที่ได้แก่ให้ด้วยนะ 55555555

จขกท.: พ่อดูภูมิใจเนอะ
พ่อ: ภูมิใจสิ บางคนไม่มีโอกาสได้แก่

เออ..ก็จริงของพ่อนะคะ

เราจองที่พักไว้ที่ รร.แถวถนนเฟื่องนครค่ะ เข้าพักได้ 14.00 น. ขอไปเก็บของก่อน เหมือนจะเป็นชาวไทยกลุ่มเดียวในที่แห่งนี้เลยค่ะ

ที่นี่วิวสวยค่ะ ยอมรับว่าสวยจริง ทำเลยดี เขาไม่ได้จ่ายแต่อยากบอกต่อค่ะ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เก็บของแล้ว ก็หาข้าวเช้าทานค่ะ

ร้านก๋วยเตี๋ยวคนดี ตรงข้ามวัดราชบพิธ น้ำชาฟรี ก๋วยเตี๋ยวอร่อย

เรากับพี่ชาย เหมือนมาเพื่อเป็นพยานรักของพ่อกับแม่

กินข้าวเสร็จ เดินไปวัดแรกกันค่ะ

1.วัดพระแก้ว

เข้าแถว ต่อคิว ไหว้พระ ชมพิพิธภัณฑ์และพระบรมมหาราชวัง

กว่าจะออกมา ก็ถึงเวลาเที่ยงพอดี

น่าเสียดาย พี่ชายใส่กางเกงขาสั้น เข้าไม่ได้ เลยไปนั่งรอที่ อุโมงค์หน้าพระลานแทน

พี่ชายอยากไปวังหลัง mission คือ กินชูชิ

ไปค่ะ ข้ามเรือจาท่าช้าง ไปวังหลัง ตั๋วเข้า 4.50 บาท

ไปถึงวังหลัง ร้านซูชิปิด น่าสงสารพี่ชายจริงๆ เปลี่ยนไปกินร้านอาหารตามสั่งค่ะ คนละแนวกันเลย

2. วัดระฆังโฆสิตาราม
เดินเท้าจากท่าเรือวังหลังเลียบชายแม่น้ำไปก็ถึงวัดระฆังค่ะ

ไหว้พระเสร็จ ได้ยินเสียงประทัด
"งานแห่พระ" มีเชิดสิงโตหลายคณะเลย เทศการครื้นเครง ม่วนๆเลยค่ะ

แม่ชอบมาก เรียก น้องงง เมื่อกี้เห็นไหมๆ เชิดมังกรตัวยาวมากกกก

3.วัดอรุณ (วัดแจ้ง)

ไม่คิดว่าจะมีประเพณีแห่พระทางน้ำด้วยค่ะ เรือประดับผ้าสีสันสวยงามเต็มแม่น้ำ มีบริการรับส่งระหว่างวัดระฆัง-วัดอรุณฟรี

ขึ้นท่าเรือมา กิจกรรมก่อเจดีย์ทราย
ไม่เคยเห็นมาก่อนค่ะ แม่ก็สนุก ปั้นทรายค่ะ ทรายล้ม ก็ปั้นใหม่

ไหว้พระโบสถ์น้อยก่อนเข้าไปชมพระปรางค์ ในโบสถ์น้อยจะมีพระพุทธรูป และพระแท่นของพระเจ้าตากสิน และรับสายสิญจน์จากพระสงฆ์ พรมน้ำมนต์ในโบสถ์ค่ะ

ชมพระปรางค์ สวยมากค่ะ

เป็นพระปรางค์องค์ใหญ่ทรงฝักข้าวโพด เด่นสุดในบางกอก (ความเห็นส่วนตัว)

วัดนี้สงกรานต์ม่วนจริงๆ ขากลับก่อนขึ้นเรือกลับฝั่งพระนคร เจอน้ำมนต์ แทบกรี๊ดค่ะ อยากตะโกนว่า "หลวงพี่ขออีกๆ" น้ำมนต์เย็นฉ่ำ แช่แข็ง โดนน้ำมนต์นี้ เดินยิ้มเย็นๆค่ะ

4. วัดโพธิ์
เดินทางมาที่วัดโพธิ์ด้วยเรือข้ามฟากจากวัดอรุณ-ท่าเตียน

เดินเข้าวัดโพธิ์ค่ะ เจอกับบรรยากาศงานวัด แบบต่างจังหวัดค่ะ
จัดซุ้มขายอาหาร สาดน้ำกันในวัดสนุกสนานค่ะ

โบสถ์พระนอน ในกทม. ชาวต่างเยอะค่ะ

วันแรก 4 วัด พาสว.เดินเท้า ถามว่าไหวไหม "ไหวสิ แม่สนุก เดินนำเลย"😂 ส่วนหนูอ่ะ เมื่อยแล้ว

กลับที่พัก เช็คอิน บ่าย 3 นอนพักค่ะ นอนนน

ข้างถนนตั้งน้ำสาดกันเต็มที่ค่ะ
ถ้าต่างจังหวัด สาดน้ำบนรถกระบะ
กทม.วัยรุ่นเช่าตุ๊กๆ สู้กันด้วยปืนฉีดน้ำ

-------จบสงกรานต์ 13.04.2567-------

------- อรุณสวัสดิ์ ยามเช้า 14.04.2567 -------

5.วัดสระเกศ(ภูเขาทอง)
ถ้ายังเดินไหว ครั้งหนึ่งต้องลองขึ้นค่ะ ก่อนจะไม่มีแรงเดิน ไม่ได้เหนื่อยมาก ขึ้นไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุ และชมวิวมุมสูง

วันที่ไปมีการบูรณะพระปรางค์ค่ะ
บรรยากาศที่นี่คนเยอะมาก ที่เห็นมีชาวต่างชาติทั้งนั้น ชาติเพื่อบ้านเรา แต่งตัวสวยงาม นุ่งผ้าถุง นุ่งโสร่ง ยิ้มสวย น่ารัก และ น่าจะไม่ได้กลับบ้านเลยมานมัสการพระธาตุกัน

6.วัดราชนัดดา (โลหะปราสาท)

เดินจากวัดภูเขาทองข้ามคลองมาอีกฝั่งถนน อยู่ด้านหลังพลับพลามหาเจษฎาบดินทร์
มาถึงตอนพระทำวัดเช้าพอดี ได้รับน้ำมนต์และพระเครื่องมาจากด้านในโบสถ์ ที่ระลึกวันสงกรานต์ค่ะ

ไหว้พระเสร็จ เดินขึ้นโลหะปราสาท
เราชอบมากค่ะ ด้านล่างเหมือนเป็นนิทรรศการ ดูผังสถาปัตยกรรม สมัยต้นรัตนโกสินทร์ ที่วัดความยาว เขียนแบบในหน่วย วา-ศอก-นิ้ว วาดแบบด้วยลายมือ ตอนนี้ก็คุยเล่นกันค่ะว่า...

วา-ศอก-นิ้ว คนไม่เท่ากัน สร้างอาคารใช้ศอกใครเป็นมาตรฐาน และก็วัดกันค่ะ ว่าศอกใครจะได้เป็นมาตรฐาน สรุป "ไม่มีค่ะ" อยากถามผู้รู้ค่ะว่าวัดยังไงให้ได้มาตรฐานคะ 555

เดินทางไปวัดที่ 7 ต่อค่ะ

7.วัดราชบพิตร
วัดสวยสงบ มีถวายภัตตาหารเช้า ไม่แน่ใจว่ามาจากราชสำนักด้วยหรือเปล่า เราก็เข้าไปแบบงงๆ และก็มีผู้ชายท่านนึงเดินมาอย่าสุภาพ บอกว่า รอพระสวดมนต์ ตรงนี้ถวายภัตตาหารหาร แล้วไปสรงน้ำพระหน้าโบส์ใหญ่กันได้นะครับ

เป็นโบสถ์รูปร่างทรงระฆังคว่ำ เห็นจากหน้าต่างห้องไม่ได้ใหญ่
เข้ามาในวัด ใหญ่มากค่ะ

จะไหว้พระ 9 วัด ตอนนี้ก้าวไม่ไหวแล้วค่ะ

สรุปทริปนี้ ไหว้พระได้ 7 วัดค่ะ

ถามแม่ด้วยความรู้สึกผิดว่าเหนื่อยไหม เดินไหวไหม แม่บอกไม่ สนุก จะไปอีก 555

ทริปนี้ สว.เดินกันเก่งมากค่ะ

สวัสดีปีใหม่ ขอให้สว.ทุกท่าน สมาชิกทุกคน สุขภาพแข็งแรงถ้วนหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่