เปิดแอร์25องศาแต่ทำไมวัดได้20องศา

พอดีที่ออฟฟิตเปิดแอร์ไว้ แล้วสงสัยอยากรู้ว่าเครื่องมือวัดเรา ยังมีความแม่นยำอยู่ไหม เลยลองวัด ปรากฏว่าตกใจ อุณหภูมิลดเหลือ20.5องศา ทั้งๆที่เปิดไว้ที่25องศา แต่ความรู้สึกก็ไม่ได้รู้สึกว่าอุณหภูมิจะ20องศา หรือเราคิดไปเองก็ไม่ทราบ แล้วก็ลองวัดความชื้น48.5% ขนาดห้องห้อง6x7x3โดยประมาณ แอร์25,000(BTU) อุณหภูมิภายนอกประมาณ40องศา
เครื่องมือวัดใช้ยี้ห้อ kestrel 3000 อายุเครื่องหลายปีอยู่ ผมไม่เคยสอบเทียบวัดอะไรเลย

เป็นไปได้ไหมว่าเครื่องมือวัดของผมเจ๊งแล้ว
ถ้าหากยังไม่เจ๊ง ทำไมเราวัดอุณหภูมิได้ต่ำกว่าที่ตั้งไว้
ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ถ้าหากแท็กผิดขออภัยด้วยครับ ขอบคุณ

จ่อหน้าแอร์
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่