โดนรีไทร์ตอนปี1 ขอพ่อแม่ยังไง

เราคือคนที่โดนรีไทร์ตอนจะขึ้นปี2 ตอนที่เรารู้ เราเครียดมาก ไม่รู้จะเริ่มบอกพ่อแม่ยังไง ขอบอกก่อนนะคะว่าเราเป็นคนหนึ่งที่มีอะไรไม่ค่อยพูดกับพ่อแม่ 
ไม่ค่อยปรึกษาเรื่องเรียนเวลาเครียด เพราะกลัวโดนพ่อแม่ด่า เราตัดสินใจอยู่นานเลย เราเริ่มจากส่งข้อความไปหาพ่อบอกไปตรงๆเลยว่าโดนรีไทร์ ตอนที่พ่อแม่รู้เรื่องเขานิ่งๆงงๆเราก็อธิบายไปต้องค่อยๆนะคะอย่าใส่อารมณ์เด็ดขาดต้องรู้ตัวนะคะว่าเราผิด ทุกคนต้องเข้าใจในมุมของพวกท่านด้วยนะคะ เขาก็บอกเราประมาณว่ามีอะไรเครียดอะไรต้องรีบบอก จากนั้นเราก็ช่วยกันหาวิธีคิดว่าจะเอาไง เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัวนะคะ สิ่งที่เราอยากจะบอกคือขอแค่มีความกล้าเท่านั้นค่ะอย่าลืมขอโทษพวกท่านด้วยนะคะ เขาลำบากส่งเราเรียน ผลลัพธ์ที่ตอนแรกเราคิดว่ามันแย่มากแน่ๆ คือมันไม่ใช่เลยนะทุกคน พ่อแม่เราเป็นคนแคร์คำพูดคนรอบข้างเรื่องลูกมาก เขาพยายามเข้าใจเรา ขอให้ทุกคนที่ประสบปัญหาก้าวข้ามความกล้านะคะ ส่วนเรื่องรีไทร์เรามองว่ามันไม่น่าอายอะไร เพราะเขาไม่ได้มาส่งเราเรียนคำพูดบางคำอย่าไปคิดเลยนะคะ ตั้งใจแล้วก็พยายามมากกว่าเดิม มาตั้งใจใหม่อีกครั้งไปพร้อมกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่