เกิดความสงสัยขึ้นมา สมมุติเราไปประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตที่ต่างประเทศ จะสามารถจัดงานศพที่นั่นได้ไหม หรือต้องขนร่างกลับไทย

สมมุตินะคะว่า เสียชีวิตที่ตปท. ไปเที่ยว หรือเยี่ยมญาติ หรืออะไรก็แล้วแต่ เกิดหัวใจวายเฉียบพลัน 
หรือโดนรถชน เข้ารพ. ช่วยเหลือไม่ทัน ในฐานะที่ไม่ใช่พลเมืองของประเทศนั่น เราจะสามารถขอจัดงานศพ

ที่ประเทศที่เราไปได้ไหมคะ แค่จัดงานศพเท่านั้น แล้วก็จบไป (สมมุติประเทศแถบโซนยุโรป)

หรือว่ามีกฎทางสถานฑูตว่า คนไทยที่เสียชีวิตที่ตปท. ต้องส่งร่างคืนกลับไทย

แล้วถ้าต้องส่งร่างผู้เสียชีวิตคืนกลับไทย ต้องทำยังไงบ้าง

สงสัยตรงนี้ค่ะ ทุกคนช่วยออกความคิดเห็นที ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่