ที่ดินข้างๆ ขุดบ่อดิน แล้วถล่มทำ

คือที่ดินผมตอนนี้ทำเกษตรอยู่ระดับนาทำเป็นล่องน้ำไว้ปลูกผักขาย ทำกันมา หลายสิบปีอยู่ จนที่ข้างๆ เขาขุดบ่อดิน ลึกประมาณตึก 4 ชั้น ประมาณ 5 ปีที่แล้วดินฝั่งผมถล่มไปแล้ว รอบหนึ่ง ตอนนั้นก็วุ่นจัดๆ แต่เจ้าของที่คนนั้นเขาเสีย ขายที่ให้อีกคนมาทำแทน แต่ก็ขุดขอบไปอีกจนชิดที่ผมแล้วขุดดินดิ่งลงไปประมาณ 2 เมตร ตอนนี้ถล่มส่วนหนึ่ง แล้วเขาก็บอกว่า "เดี๋ยวจ้าง แม็คโคร มาให้" คนงานผมที่อยู่ตอนนี้เลยบอกไปว่าจะช่วย ส่วนที่ๆดินผม แต่ไม่ได้บอกจำนวนว่าช่วยเท่าไหร่ แต่ตอนโทรคุยตอนแรกเขา(ฝั่งที่ขุดบ่อดิน) เขาบอกว่าจ่ายคนละครึ่ง แต่สักพักคุยไปคุยมากลายเป็นจ่ายหมด เขาบอกว่าสาเหตุคือน้ำฝั่งผมซึมไปทำให้ดินถล่ม ผมเลยตอบไปว่า มันเป็นธรรมชาติอยู่แล้วที่น้ำจะไหลจากสูกไปต่ำ เขาก็ยืนยันเราผิดที่ปล่อยน้ำไป อ้างว่าตอนถล่มน้ำไหลออกไปที่เขาทำให้ดินถล่ม

แต่ที่หน้าแล้งใครจะอยากปล่อยน้ำทิ้งเอาจริงๆ พอทำอะไรได้บ้างไหมครับ แจ้ง อบต. ไปแล้ว มาดูที่แล้ว ตอนนี้รอนัดอีกรอบอยู่ เพราะหยุดสงกรานกัน คือยังไงหน้าฝนไปหมดแน่ๆ ตรงนั้น ผมเล็ง มาตรา 17 ของ พระราชบัญญัติการขุดดินและถมดิน พ.ศ. 2543 อยู่ไม่แน่ใจว่าได้ไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ที่เขา เขาทำได้  แต่ต้องทำตามกฏหมายครับ

ถ้าขุดลึก 10 เมตร  ก็ต้องทำมุม 45 องศา จากที่ดินของคุณไปครับ  นั่นคือส่วนที่ลึกสุดต้องห่างจากเขตที่ดินคุณ 10 เมตร

ถ้าตึก 4 ชั้น 12 เมตร  แสดงว่าเขาต้องทำดินให้ลาดชัน 45 องศา  ตรงลึกสุดต้องห่างจากคุณ 12 เมตรครับ

ถ้าไม่เป็นไปตามนั้น ไปแจ้งความครับ แล้วแจ้งดำเนินคดี อบต คนที่อนุญาตด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่