ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ระหว่างป.ตรี กับ ปวส.

คือเรากำลังจะเรียนป.ตรีต่อวิศวะ(จ่ายค่าเทอมแล้ว) ซึ่งตอนนี้เราก็ไม่แน่ใจด้วยว่าจะเรียนไหวรึเปล่า(แต่เราเป็นคนขยันนะ) ปัญหามันอยู่ตรงที่การเงินและครอบครัว คือเรามีคนสนับสนุนค่าเทอมกับค่ากินลองคำนวณดูแล้วก็พอใช้จ่าย แต่ตอนนี้พ่อแม่เป็นหนี้ ซึ่งพ่อเราจะเอาเงินไปใช้หนี้หลักแสนเลย เราเหนื่อยท้อกับพ่อแม่เรามากๆที่หนี้สินไม่หมดสักที เราก็ยังไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับสายงานวิศวะเท่าไหร่ งานจะหนักไหม(อยากเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์)เราคิดว่าเรียนต่อป.ตรีค่าใช้จ่ายคงเยอะมากๆ จบมาเราจะได้งานไหมก็ไม่รู้ แถมยังเจอคนข้างบ้านพูดอีกค่ะว่าลูกสาวคนเดียวทำไมไม่เรียนพยาบาล เรียนวิศวะก็ต้องไปทำงานต่างจังหวัด นานๆทีจะได้กลับบ้าน แต่อย่างที่ป้าพูดก็จริงค่ะ (แต่เราไม่ค่อยชอบพยาบาลก็เลยตัดออก)เราสงสารพ่อกับแม่ด้วยเพราะว่าหนี้เยอะอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไปเรียนต่อปวส.(เรียนบัญชี)ค่าใช้จ่ายของเราคงน้อยลง แบบนี้จะไปเรียนปวส.ดีไหมคะ  
#อาจจะเขียนงงๆนิดนึงนะคะ🙇🏻‍♀️🙇🏻‍♀️

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่