ปรึกษาครับ สุนัขบ้านใกล้ๆเข้ามาพังกรงและกัดกระต่ายจนเสียชีวิตครับ

สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่า ตอนตี4ครึ่ง เกือบๆตี5 มีสุนัขเข้ามาในบ้าน ต้องขอบอกก่อนว่ามีจักรยานยนต์4-5คันและจักรยานจอดบังไว้ สุนัข3ตัวเข้า

มาพังกรงจนเละ กระต่ายในกรงมี3ตัวครับ แต่อีก2ตัววิ่งหลบเข้าไปในโรงรถและประตูปิดพอดีเลยรอด  แต่กระต่ายอีกตัวโดนกัดปากและถูกสุนัขคาบไปครับ กว่าจะได้น้องกลับมาน้องก็เสียแล้ว เรื่องนี้น้าผมเป็นคนเห็นเหตุการณ์ และวิ่งตามหมาไป เจ้าของสุนัขก็เห็นแต่บอกน้าผมว่า "เอาไม้ไล่เดี๋ยวมันก็ปล่อย"แล้วเจ้าของสุนัขก็เดินเข้าบ้านไปแบบไม่รู้ร้อนอะไรเลย ช่วงเช้าเจ้าของไม่มาคุยเอง แต่ให้แม่ที่อายุเยอะเท่ายายผมมาคุยแทน ผมทำอะไรสุนัขไม่ได้ก็เลยเรียกเอาค่าเสียหาย หนึ่งพันบาท อีกฝ่ายกลับบ้านไปและมาบอกทีหลังว่าจะจ่ายสิ้นเดือน แต่ดูแล้วเหมือนเขาจะปล่อยให้เรื่องมันผ่านจนลืมๆไปมากกว่า เพราะเจ้าของเขาพูดอีกว่า " กระต่ายมันใกล้ตายอยู่แล้วมั้ง"  คือคำขอโทษไม่มีสักคำเลย ทั้งที่สุนัขเข้ามาทำลายทรัพย์สิน และทำให้สัตว์เลี้ยงถึงแก่ชีวิต แล้วมาบอกว่าผมเรียกค่าเสียหายเยอะ ตอนนี้ผู้ใหญ่บ้านและผู้ช่วยบอกว่าจะคุยกันอีกทีครับ แต่ผมอยากกันไว้ก่อน ในกรณีที่เขาไม่ยอมจริงๆ ผมสามารถทำอะไรกับคนประเภทนี้ได้บ้างครับในทางของกฏหมาย ขอคำแนะนำทีครับ ( ขอบคุณครับ )
ใส่โค้ด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่