จะเรียกว่าเป็นจิตเภทได้ไหมค่ะ

คือเราจะมาพูดถึงคนในครอบครัวเราซึ่งคือพ่อเราเองค่ะ เราไม่รู้ว่าอาการเเบบนี้เรียกว่าจิตเภทไหม 

คือพ่อเราเป็นคนที่เวลาพูดห้ามพูดเเทรกหรือมีความคิดที่ไม่ตรงกับพ่อๆก็จะตะคอก เเล้วชอบมีอาการหยิบผ้าเเล้วก็มาสะบัดกับพื้นเสียงดังๆ ชอบทำหลายๆรอบทั้งที่ผ้าก็ไม่มีอะไรเปื้อนเลยเเละก็ชอบหยิบนู้นนี้ให้เสียงดังๆเหมินต้องการความสนใจทำทุกวันเลยค่ะ

เเละพ่อก็เป็นคนชอบใช้ความรุนเเรง มีความคิดที่รุนเเรงค่ะ 
เเล้วก็มีครั้งนึงค่ะเรามาเรียนพิเศษที่บ้านครูซึ่งบ้านครูมีหินเเตกๆอยู่หน้าบ้านก็ไปจับไปยกหินเค้าออกไปทิ้งเเล้วก็พูดคนเดียวบ่นคนเดียว จนรุ่นพี่ที่เรียนด้วยกันคิดว่าคนบ้ารึเปล่า ยอมรับเลยคะว่าตอนนั้นเราอายมาก
ซึ่งก็เกิดขึ้นหลายครั้งไปสถานที่ไหนชอบเป็นเเบบนี้

เเละก็ชอบมีการบ่นคนเดียวอยู่ๆก็ด่าเราด้วยถ้อยคำหยาบคายมากจนเราจุกไปเลยค่ะ 
เเละพ่อเป็นคนที่กลับมาถึงบ้านเเละขึ้นบ้านมาเมื่อไหร่ชอบมาเคาะข้างห้องหรือประตูเสียงดังๆอยู่ๆก็เคาะๆทุกวันจนเราตกใจจนมีช่วงนึงเราเป็นเเพนิคไปเลยคะ  เราจะหูเเว่วได้ยินเสียงเคาะเลยคะ (ก่อนเราจะเกิดพ่อเราเคยโดนรถชนหัวได้รับการกระทบกระเทือนอย่างหนักค่ะเราเคยถามพวกญาติกับเเม่ว่าเมื่อก่อนพ่อนิสัยเป็นยังไงเเม่ก็ไม่ค่อยที่จะพูดเเต่ญาติก็บอกมาว่าก็นิสัยดีกว่านี้ )เเละพ่อมีอาการคล้ายๆไบโพล่าคะ อยู่ๆก็ร้ายมากด่าเราไม่หยุดมีครั้งนึงเราเเค่จ้องหน้าพ่อก็จะลุกมาตบเราเเล้วคะ บางที่ก็ดีคะชื้อกางเกงมาให้พูดดีกับเราเเต่เราก็พยายามที่จะไม่สนใจ

จริงๆมีหลายพฤติกรรมที่เราไม่ได้เล่าคะเเต่ขอพิมพ์คร่าวๆเเค่นี้คะใครรู้ว่าเป็นอาการชนิดไหนช่วยบอกทีนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่