ทุนการศึกษามหาลัยยังมีทุนไหนที่เปิดรับบ้าง 67?

สวัสดีค่ะ คือหนูเป็นเด็กที่เพิ่งจบม.6และยังไม่ติดมหาวิทยาลัย อันที่จริงติดไปแล้วแต่ไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมในช่วงนั้นเลยต้องสละสิทธิ์ไป ตอนนี้กำลังเร่งทำงานหาเงินค่ะถ้าหากติดในรอบนี้ก็อยากจ่ายให้จบไปเลย ไม่อยากเสียโอกาสเหมือนรอบที่แล้ว ถ้าถามว่าทำไมไม่กู้กยศ เหตุผลเพราะในช่วงที่ทางโรงเรียนเปิดให้ลงทะเบียนกู้ ตอนนั้นยังมีเงินอยู่บ้างค่ะทางบ้านไม่อยากให้เป็นหนี้เราก็ไม่ว่าอะไรถ้าเขามีเงินส่งเราก็พอ พ่อทำงานเกี่ยวก่อสร้างรายได้ในช่วงนั้นถือว่ามีกินมีใช้ไม่ขาดเลยค่ะ จะส่งเข้ามหาลัยก็สบาย แต่หลังจากที่ครอบครัวเรานำเงินไปทำบางอย่างก็พลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยค่ะ จากมีเงินในบัญชีเป็นแสนตอนนี้เดือนละพันยังแทบจะไม่มีเลยค่ะ พ่อก็ต้องย้ายที่ทำงานจากเงินเดือนดีๆก็ลดลงอย่างเห็นได้ชัดค่าใช้จ่ายที่จัดการได้ต่อเดือนก็ต้องหยิบยืม เราที่กำลังจะเข้ามหาลัยท่านก็บอกให้เราดรอปไปก่อนได้ไหมกลัวจะไม่มีเงินส่งเรียน เอาจริงๆไม่คิดว่าคำพูดนี้จะหลุดออกมาจากปากคนในครอบครัวแต่ก็ต้องยอมรับมันน่ะค่ะไม่โกรธและเข้าใจมากๆ แต่ใจเรายังสู้เราอยากไปให้สุด เลยตั้งหน้าตั้งตาหาทุนอยู่ค่ะ ใครพอรู้จักทุนดีๆที่ยังเปิดรับอยู่ช่วยแนะนำทีนะคะ รบกวนจริงๆค่ะ ทุนมหาลัยทุนรัฐอะไรได้หมดนะคะ เดี๋ยวเราจะไปอ่านรายละเอียดอีกที 

ปล.ขอบคุณที่อ่านและช่วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่