ปัญหาในครอบครัว

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ pantip วันนี้วันที่ 11 เมษายน 2567 อยากจะมาบอกเล่าเรื่องราวที่ผมได้รับฟังจากครอบครัวพี่ท่านนึงเขาเล่าให้ผมฟังว่าที่บ้านเขามีสมาชิกทั้งหมด 6คนแต่ละคนจะมีหน้าที่ของตนเองมีพ่อแม่น้องสาวคนเล็กชายคนโตหลานสาวลูกของชายคนโตทั้งน้องสาวคนเล็กศึกษาอยู่ระดับมหาวิทยาลัยหลานสาวศึกษาอยู่ระดับมัธยมและพี่ที่ผมรู้จักเขาทำงานอิสระมีครอบครัวเป็นของตนเองอยู่ต่างจังหวัดแห่งนึงปัจจุบัน พ่อเพิ่งเป็นพ่อของน้องสาวคนเล็กหรือสามีใหม่ของแม่ไม่ได้ประกอบอาชีพใดๆหลังปลดเกษียณส่วนแม่รับจ้างทั่วไปและส่วนพี่ชายคนโตผ่านการทำธุรกิจส่วนตัวมาหลายอย่างทั้งร่วมหุ้นและประกอบอาชีพของตนเองอิสระแต่ณปัจจุบันนี้ไม่ได้ประกอบอาชีพใดๆ เรามาถึงตอนนี้ก็ดูเหมือนน่าจะยังไม่มีปัญหาอะไรแต่ปัญหาอยู่ตรงนี้ล่ะครับครอบครัวมีพี่ชายคนโตซึ่งปัจจุบันไม่ได้ประกอบอาชีพใดๆและกลับมาอยู่บ้านเป็นระยะเวลาหนึ่งและมีภาวะความคิดที่แปลกแตกต่างจากบุคคลอื่นยกตัวอย่างเช่นจะมีความคิดเหมือนตนเองเป็นผู้พัฒนาบริหารจัดการอะไรสักอย่างไม่ว่าจะเป็นมีส่วนร่วมในการพัฒนาประเทศเป็นต้นทั้งที่ปัจจุบันก็อยู่บ้านเฉยๆขอตังค์แม่ซื้อบุหรี่สูบไปวันๆแบ่งเบาภาระในบ้านก็ค่อนข้างน้อยหากจะทำต้องจ้างถึงจะทำมีความคิดที่จะให้ที่บ้านไปกู้หนี้ยืมสินเพื่อที่จะให้ตนเองได้อยู่กินสบายขึ้นและพร้อมหากมีช่องทางพร้อมที่จะออกไปทำงานข้างนอกเสมอแต่ทำงานได้ก็ไม่ค่อยจะช่วยครอบครัวในการส่งเสียทางบ้านสักเท่าไหร่เว้นแต่พอตนเองลำบากมีปัญหาก็จะมาให้ทางบ้านช่วยอยู่เป็นประจำต่างจากคนกลางพี่ก็ไม่บ่อยนักที่จะมีปัญหาให้ที่บ้านช่วยและปัจจุบันนี้น้องคนกลางก็เข้ามามีบทบาทในการช่วยเหลือครอบครัวอย่างเต็มตัวไม่ว่าจะหางานให้ทำเพื่อให้มีรายได้ลงทุนเพื่อให้ที่บ้านประกอบอาชีพและมีรายได้พยายามให้คำแนะนำและให้กำลังใจทางบ้านเพื่อให้ทางบ้านมีภาวะความคิดที่ดีขึ้นไม่เครียดผมนั่งฟังมาจนถึงตอนนี้ผมก็ยังมองว่าปัญหาที่พี่เขากำลังเจอก็คือพี่คนโตเพราะว่าพี่คนโตไม่ค่อยมีส่วนช่วยเหลือครอบครัวสักเท่าไหร่พี่เขายังเล่าให้อีกว่านอกจากว่ามโนว่าคิดว่าตัวเองช่วยเหลือพัฒนาประเทศส่งข้อมูลให้กับทางผู้มีส่วนเกี่ยวข้องเพื่อเอาไปใช้ในการพัฒนาประเทศเล่ามาถึงตอนนี้ผมก็เลยสงสัยเลยถามเขาไปว่าอันนี้เรื่องจริงอยู่ในเกมส์พี่เขาก็บอกว่าจากที่ศึกษาพฤติกรรมของพี่ชายคนโตอยู่สักระยะหนึ่งก็เห็นว่าในโทรศัพท์จะมีเกมชนิดนึงที่ออกแนวสร้างเมืองพัฒนาเมืองแต่ดูเหมือนว่าเขามีความคิดไม่แยกแยะว่าเกมส์กับชีวิตจริง มันไม่เหมือนกันเลยเป็นที่มาของพฤติกรรมว่าตนเองนั้นเป็นผู้พัฒนาประเทศเป็นผู้บริหารบ้านเมืองเป็นคนที่คอยส่งข้อมูลต่างๆเพื่อให้ประเทศก้าวไปข้างหน้าได้เป็นต้นแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวสำหรับที่ผมนั่งฟังพี่ซึ่งเป็นคนกลางของครอบครัวเล่าให้ผมฟังผมก็รู้สึกว่าหนักแล้วและยังมีเรื่องอื่นๆอีกซึ่งผมไม่ขอลงรายละเอียดแล้วกันทั้งนี้สิ่งที่ผมอยากจะให้ทุกคนช่วยและขอคำแนะนำเพื่อที่ผมจะได้ไปบอกต่อพี่ที่ผมรู้จักว่าเขาควรจะรับมือและจัดการกับพี่ชายคนโตใจก็อยากส่งเข้าไปบำบัด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่