ถ้าบริษัทที่เราทำงานกราฟฟิก ขายแฟรนไชส์ตั้งสาขาในประเทศเพื่อนบ้าน เราต้องทำงานกราฟฟิกให้เขาด้วยไหมครับ

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์ครับ
พอดีทำงานกราฟฟิกบริษัทแห่งหนึ่งมาได้หลายปีแล้ว และผมเป็นเจ้าหน้าที่กราฟฟิกคนเดียวของบริษัทแต่ต้น
เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร ปกติบริษัทขายแฟรนไชส์ให้แค่ภายในประเทศ แต่กลางปีนี้บริษัทขายแฟรนไชส์ได้ไปเปิด
ในประเทศเพื่อนบ้าน(ลาว) แล้วทีนี้ทางฝั่งลาวที่ซื้อแฟรนไชส์ ทำกราฟฟิกอะไรไม่เป็นเลย ทั้งๆที่ผมก็ส่งพวก materials
ต่างๆในการทำงาน artworkให้เขานำไปประยุกต์ใช้แล้ว เขาก็ทำไม่ได้ บอกให้เราทำกราฟฟิกให้เขาด้วย
ทั้งรูปลงเพจ ทั้งโบรชัว โปสเตอร์สื่อต่างๆ เป็นภาษาลาว คือ เขาอ่านภาษาไทยได้แล้วแปลส่งภาษาลาวมาให้ คือเยอะมากๆ
ซึ่งผมอ่านภาษาลาวไม่ออกเลย จะวางคำตัดคำอะไรยังไง 

เลยอยากรู้ว่าปกติทั่วๆไป เขาควรมีกราฟฟิกของเขาเองไหมครับ หรือสมมุติเวลาเราไปซื้อแฟรนไชส์เช่นของจีนมา
ทางจีนจะทำกราฟฟิกรูปเป็นภาษาไทยให้เราเลย หรือเราที่ซื้อแฟรนไชส์ต้องเอามาทำกันเองครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่