เพาะถั่วงอกในขวด ดูอย่างไรว่าเน่า

เพาะถั่วงอกในขวดโดยใส่ถั่ว แช่คืนหนึ่ง จากนั้นถ่ายน้ำออก ล้าง และปิดฝาเก็บในที่มืด ปรากฏว่ามันเกิดแก๊สเยอะมากจนมีเสียงเหมือนเปิดน้ำโค้กที่มีแก๊ซ และกลิ่นก็เปรี้ยวนิดๆ ไม่ได้เจาะขวดค่ะ

วิธีนี้ผิดใช่ไหมคะ มันเน่าใช่ไหม

ทำยังไงดีคะ ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต้องเจาะรูขวดพลาสติค
ถ้าวางขวดแนวตั้ง เจาะรูด้านล่างขวด
ถ้าวางขวดแนวนอน เจาะรูด้านที่วางกับพื้น
ลองทำใหม่ อย่าท้อ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่