สงสัยค่ะว่า มันแกวทำไมหายไปจากรถเข็นผลไม้ และโตเกียวไส้เผือกก้อหายไปจากรถเข็นขายโตเกียวด้วย

คือว่าเราชอบกินมันแกวมากกกกกกกกกกกกกก แต่พบว่าร้อยละ 90ไม่มีมันแกวขายค่ะ เราเลยต้องกินฝรั่งแทน แต่มันก็ไม่ได้ใจเท่ามันแกว เคยบอกแม่ค้าให้เอามาขาย แม่ค้าก้อหัวเราะยิ้มๆ เหมือนเราพูดเล่น แต่เราพูดจริงๆนะคะ แกก้อไม่ยอมเอามาขาย หรือว่า มันแกว Margin น้อยกว่าผลไม้อืน ใครช่วยบอกที หรือ ขอรบกวนพ่อค้าแม่ค้ารถเข็นผลไม้ ช่วยบอกเราทีว่าทำไมถึงไม่ขายมันแกวกันแล้วอ่ะค่ะ ตอนนี้มีเพียงร้านขายผลไม้แถวบ้านร้านเดียวที่ขาย เป็นโอเอซิสหนึ่งเดียวของเรา ถ้าเค้าหยุดนี่ เราจะลงแดงให้ได้ ไอ่คั้นจะไปซือมาปลอกเองแถวบ้านก้อยากมาก มีแต่หัวใหญ่มาก ปลอกลำบากและหั่นเป็นชิ้นพอดีคำก้อยากค่ะ คือมันเป็นเรื่องจำเป็นจริงๆนะคะ เพราะคนเราต้องการผักผลไม้มาทำให้ขับถ่าย และก็อ่านเจอว่ามันแกวมีประโยชน์มาก โดยเฉพาะกับหัวใจกินได้มาก และพลังงานก็ต่ำ น้ำตาลก็ต่ำ เป็นผลไม้ที่ดีมาก และอร่อยมากค่ะ ยิ่งตอนนี้ร้อนๆ ได้กัดมันแกวขาวๆชื่นใจมากกกกก
ต่อด้วย โตเกียวไส้เผือก คือเราชอบมากเช่นกัน และจำได้ว่าเมื่อก่อนรถเข็นโตเกียวจะมีไส้เบสิคคือไส้ครีมกับไส้เผือกและสังขยา มาวันนี้ มีไส้หมูสับ ไส้กรอก มาแทนที่ไส้เผือก สังขยายังพอเห็นบ้าง ครีมยังเป็นเบสิคอยู่ เพิ่มเติมด้วยไส้คาว ต่างๆ ทำใหญ่ๆ ด้วยแต่ไส้เผือกหายไปไหน ทำไมไม่ขายกันแล้วคะ พอถามพ่อค้าบางเจ้าบอกวา เผือกทำยาก ทำไม ทำไม ไส้เผือก อร่อยมากนะคะ ยิ่งไส้เผือกที่ไม่หวานมากมันอรอยมาก เข้ากับแป้งโตเกียวกรอบๆ กัดเข้าไปมันกลมกล่อมมาก เราเจอโตเกียวไส้เผือกที่ไหนแทบจะกราบพ่อค้า ลืมไปสำหรับโตเกียวไส้เผือกคือร้อยละ 90 ก้อไม่มีค่ะ พอๆกับมันแกวเลย จนอยากเปิดร้านละจ้างคนมาขาย เพราะเรามีงานประจำ จะจ้างให้ไปขายแถวออฟฟิค เชื่อว่าขายได้ดีแน่ เช่นกัน ขอรบกวนพ่อค้าแม่ค้าโตเกียวมาตอบทีนะคะว่าทำไมไส้เผือกหายไปจากรถเข็นของทุกท่าน หรือถ้าเปลีย่นใจกลับมาขายเอาบุญให้เราก็จะเป็นพระคุณมากค่ะ
กราบบบบบบบและอ้อนวอน
จขกท ค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่