เรียนต่อดีไหม ยังไงต่อดี ?

สวัสดีค่ะ คือตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะ ใครพอจะแนะนำอะไรหนูได้บ้างค่ะ คือหนูไม่รู้ว่าจะเรียนต่อดีมั้ยเพราะหนูว่าจะเรียนการสื่อสารดิจิทัลแม่โจ้ค่ะคือหนูไม่ใช่คนไทยน่ะค่ะ ที่อยากเรียนจิงๆเพราะเรื่องบัตรค่ะเพราะเคยได้ยินมาว่าถ้ามีบัตร10เรียนจบป.ตรีได้บัตรอะไรอย่างนี้ค่ะ และหนูคิดว่าอยากที่จะเรียนเพราะถ้าเรียนจบป.ตรีล่ะมีงานดีไมำอยากดูแลแม่ได้อยากให้แม่มีชีวิตต่อไปโดยม่ต้องลำบากแบบที่หาเลี้ยงหนูทุกวันนี้เพราะในแต่ล่ะวันแม่ทำงานหนักมากแต่ถ้าเรียนก้อต้องเครียดเรื่องค่าใช้จ่ายค่ะเพราะที่บ้านม่ได้มีมากขนาดนั้น หนูเลยคิดว่าจะเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยแต่ก้อแอบคิดว่าม่เรียนแล้วดีมั้ยทำงานเลยดีมั้ยเพราะเเม่ก็แก่ลงทุกวันชีวิตนี้ก้อมีแค่แม่กลัวจะไม่ได้เลี้ยงท่านก่อนเพราะสี่ปีมันยาวนานมากค่ะ เพราะถ้าเรียนก้อกลัวจบมาม่มีงานทำเพราะเรื่องบัตรเพราะงานที่คิดไว้เกี่ยวกับพวกสื่อต่างๆน่าจะรับแค่คนไทย และคนที่หนูรู้จักก้อมีเยอะจบมาล่ะทำงานปกติเหมือนคนม่ได้เรียนบางคนเงินเดือนน้อยกว่าอีก ตอนนี้คือเครียดมากค่ะ ขอคำปรึกษาจากทุกคนได้มั้ยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะค่ะ ใครมีแนวทางกรือแนวคิดยังไงแนะนำหน่อยค่ะ หรือมีทุนจากโครงการไหนก้อช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านมากค่ะ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻🙏🏻🙏🏻

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่