อยากเป็นทันตแพทย์ เพราะอยากมีเงินเยอะ แต่กลัวไม่ไหว อีกใจก็คิดที่จะไปนิเทศไม่ก็ธุรกิจไปเลย

พี่ๆคะ ตอนนี้หนูอยู่ม.4 หนูไม่รู้จะเอายังไงดีกับชีวิต หนูเรียนโครงการSMTE(วิทย์ คณิต) เพราะหนูคิดว่ายังไงมันก็ต่อได้หลายทาง ซึ่งหนูอยากที่จะเป็นทันตแพทย์ เพราะที่บ้านมีพ่อแม่ลุงป้าน้าอาที่ต้องคอยดูแลเมื่อหนูโตขึ้น ซึ่งมันก็มีค่าใช้จ่ายสูงเพราะหนูเป็นหลานคนเดียว และหนูก็ฝันที่อยากจะสร้างบ้านมีบ้านอีกหลัง มีรถ มีสิ่งที่อยากจะซื้อเยอะแยะ โดยที่จะต้อใช้เงินมากๆ ตอนนี้หนูลงครอสเรียนเพื่อสอบ สอวน.ชีวะ ซึ่งหนูเครียด(ถ้าจะเป็นทันตะหนูตั้งใจไว้ว่าอยากจะติดรอบพอร์ต เลยติวเพื่อสอบสอวน ) หนูเลยตั้งคำถามกับตัวเองว่า เราจะไปสายทันตะไหวไหมวะ เราชอบทางนี้จริงๆใช่มั้ย เราจะทำได้ใช่มั้ย มันเหมาะกับเรารึป่าว หรือเราจะไปทำสิ่งที่เรามีความสุขสนุกกับมันมากกว่านี้ เช่น ธุรกิจ นิเทศ วงการบันเทิง ดี หนูคิดไปก็เครียดไปร้องไห้ไป หนูไม่รู้จะเอายังไงดี หนูอยากทำงานในวงการบันเทิง อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเองแต่อีกใจก็คิดว่าทันตะแพทย์มั่นคงกว่าแต่กลัวตัวเองไม่ไหว บางทีเรียนสอวนชีวะ ก็เครียดร้องไห้แล้ว เรียนทันตะจะไม่ยิ่งกว่านี้หรอ พี่ๆช่วยให้คำแนะนำหนูหน่อยนะคะ หนูเครียดมากๆเลย ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่