[CR] ทริปสตูล-ตรัง++ อุทยานธรณีโลก ปราสาทหินพันยอด อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะเภตรา ถ้ำเลสเตโกดอน แวะร้านอร่อยตรัง

สวัสดีค่ะ
ทริปนี้จะมาแบ่งปันประสบการณ์ท่องเที่ยวอุทยานธรณีโลก จ.สตูล แวะซื้อของอร่อยที่ตรังกันค่ะ
ครั้งนี้เดินทางกับครอบครัว 5 คนเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือ สว.ที่บ้านรีเควสมาว่ารอบนี้ขอไปเที่ยวใกล้ๆ
ไม่ดำน้ำ เพราะไม่อยากนั่งเรือนานๆ และมีเวลาน้อยมาก
เราก็เลยมาลงตัวที่ทริปใกล้บ้าน (หาดใหญ่) 
เราจะไป สตูล-ตรัง 3 คืน 4 วัน กัน 

ครั้งนี้เราเดินทางเป็นวงกลม
เริ่มจาก หาดใหญ่ไปนอนสตูล 2 คืน แล้วไปต่อที่ตรัง 1 คืน
ก่อนจะเดินทางกลับเส้นทางตรัง-หาดใหญ่
รวมเวลาขับรถประมาณ 9 ชั่วโมง

เริ่มจากวางแผนการเดินทาง ใครอยากไปไหนก็ลิสต์กันมา แล้วมาดูเวลาว่าพอไหม เส้นการเดินทางเป็นยังไง
รอบนี้มีที่ตัดไปคือกินซีฟู๊ดร้านอร่อยที่แหลมตันหยงโป เพราะเส้นทางฉีกไป แล้วเวลาก็ไม่ค่อยได้
สรุปว่าเราได้ที่เที่ยวตามลำดับความอยากไปคือ 
1.ถ้ำเลสเตโกดอน
2.ปราสาทหินพันยอด
3.อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะเภตรา
4.อุทยานแห่งชาติทะเลบัน
5.ถนนคนเดิน สตูล
6.หาดยาว ตรัง

แต่ๆๆ ลำดับมีการเปลี่ยนค่ะ
จากทีแรกจะจองถ้ำเลสเตโกดอนวันเสาร์แล้วค่อยไปนอนค้างในเมืองเพราะอยากไปถนนคนเดิน แล้ววันถัดไปจะได้ไปปราสาทหินพันยอดต่อ
ก็มีเหตุให้ต้องเปลี่ยนเนื่องจากจะเข้าถ้ำเล ต้องดูระดับน้ำทะเลขึ้น-ลง ตามข้างขึ้นข้างแรมเพราะต้องอาศัยระดับน้ำทะเลเป็นหลัก
เราจึงต้องเปลี่ยนเอาถ้ำเลมาไว้ในวันที่น้ำขึ้นสูงสุดตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ที่ติดต่อจองล่วงหน้า ว่าวันจันทร์เป็นช่วงน้ำขึ้นสูง เหมาะกับการล่องเรือ
เราก็เลยได้ลิสต์ใหม่ตามนี้

รอบนี้ก็ใช้กล้องมือถือ ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ค่ะ TT
บางรูปขออนุญาตติดสติกเกอร์เพื่อไม่ละเมิดความเป็นส่วนตัวผู้ที่อยู่ในรูปนะคะ

ไปเที่ยวด้วยกันค่า 
พาพันปั่นจักรยาน
ชื่อสินค้า:   อุทยานธรณีโลก
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่