ขอสอบถามวิธีฟักไข่นกกระจอกหน่อยค่ะ

คือว่าเราไปเจอแม่นกกระจอกตกอยู่หน้าบ้านใกล้ประตูรั้วค่ะ แล้วมันเหมือนจะบินไปใหนไม่ได้ เราเลยเก็บแม่นกมาค่ะ

สังเกตุว่าเหมือนแม่นกมันกำลังจะออกไข่น่ะค่ะ คือไข่มันคาอยู่ที่ตัวมันน่ะค่ะ(ภาษาพูดก็แบบ คาอยู่ตรงรูtood น่ะค่ะ) ออกมาได้นิดหน่อยแล้วแต่ยังไม่ถึงครึ่งฟอง พ่อเราเลยทำการเอามันออกโดยเอาน้ำอุ่นมารองที่Tood ของแม่นก แล้วก็มีบีบหน่อย(เบาๆ)

สักพักมันก็หลุดออกมา จากนั้นเราก็ให้แม่นกกกไข่ลูกตัวเองไปค่ะ ซึ่งเอาใว้ในกล่องมีกระดาษฝอยทำเป็นรัง

สักพักเรามาดูอีกที แม่นกมันก็ตายค่ะ เราก็ตกใจแล้วก็งงเหมือนกัน
ทีนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับไข่นกดี เราก็เลยเอาไฟอังแล้วก็เอากระดาษฝอยคลุมๆไว้ กลัวว่าโดนไฟตรงๆจะเป็นอะไรรึเปล่า 

เราเลยอยากสอบถามน่ะค่ะว่าทำแบบนี้ถูกต้องไหม หรือควรทำยังไงดี วิธีฟักแบบไหนถูกต้องน่ะค่ะ

ช่วยตอบทีนะคะ🙏🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่