ประกันเดินทางและประกันอุบัติเหตุ เมื่อเหตุเกิดที่ต่างประเทศ แบบนี้จะเคลมได้ไหมครับ?

ขอสอบถามครับ

เนื่องจากผมได้ไปประเทศญี่ปุ่น และเกิดอุบัติเหตุ เล่นสกีแล้วล้มบนหิมะอย่างแรง 
ไปหาหมอที่ญี่ปุ่น เอ็กซเรย์แล้วผลคือ ไหปลาร้าด้านซ้ายหัก วันที่ 20 มีนาคม 2567
กลับมาหาหมอที่ไทยต่อ วันที่ 24 มีนาคม 2567 และนัดเอ็กซเรย์อีกครั้งวันที่ 7 เมษายน 2567
ทีนี้ผมมีประกันเดินทางไว้ สอบถามแล้ว เคลมได้ทั้ง 3 ครั้ง

ทีนี้ ผลเอ็กซเรย์วันที่ 7 เม.ย. เนี่ย หมอบอกว่าอาจจะต้องผ่า เพราะเส้นเอ็นน่าจะขาด
แต่ยังไม่แน่ใจ ก็เลยนัดให้หาหมอที่เชียวชาญอีกท่านนึง ว่าให้ความเห็นว่าควรให้ผ่าไหม ในวันที่ 10 เมษายน 2567

ก็เลยอยากสอบถามว่า
1.ประกันเดินทาง น่าจะไม่ cover ถึงวันที่ 10 เมษายน 2567 แล้วใช่ไหมครับ
2. ถ้าไม่ได้ จะสามารถใช้กรมธรรม์ประกันอุบัติเหตุที่มีอยู่แล้ว (ที่ไม่ใช่ประกันเดินทาง) เคลมค่ารักษาของวันที่ 10 ได้ไหมครับ (เนื่องจากเหตุเกิดที่ต่างประเทศ)
3. และถ้าเกิดว่าจะต้องมีการผ่าตัดขึ้นมา จะสามารถใช้กรมธรรม์ประกันอุบัติเหตุตามข้อ 2. เคลมค่ารักษากรณีที่ต้องผ่าตัดได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่