อยากซื้อ apple tv 4k มาดูหนังภาพคมๆ แต่ ทีวี รองรับแค่ hdmi 2.0 และไม่มี dolby vision ในตัว ควรซื้อมั้ยครับ

กระทู้คำถาม
ชื่อรุ่น panasonic hx605 series และอีกสาเหตุที่จะซื้อคือ พอดูหนังที่รองรับ 4k HDR ภาพในทีวีจะมืดแทบจะมองไม่เห็นเลย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้ามองถึง Hardware, Software, ซื้อหนังที่ลดราคามาเก็บไว้ คุ้มครับ
Dolby Vision ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับสำหรับ Streaming เพราะ Bitrate มันต่ำมากๆ
20-30 Mbps เทียบไม่ได้กับ 80 Mbps ของ 4K Bluray
ดูหนัง HDR ภาพมืดไม่เกี่ยวกับ TV Box ครับ ขึ้นอยู่กับตัวทีวีกับต้องตั้งค่าให้เหมาะสมเอง
แต่ Apple TV สามาถตั้งให้แสดงผล SDR อย่างเดียวได้ ภาพจะดูดีขึ้น
ผมก็ชอบตั้งให้เป็น SDR สบายตากว่ามาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่