อัพเกรดตั๋ว Economy เป็น Business โดยใช้ไมล์ ROP สามารถเช็คโควต้าที่นั่งคงเหลือก่อนได้ไหมคะ

สวัสดีค่ะ
(พอดีเป็นมือใหม่มาตั้งกระทู้ หากผิดพลาดใดๆ ขออภัยด้วยนะคะ)

ขอรบกวนขอความรู้เรื่องการแลกไมล์ ROP เพื่ออัพเกรดจาก Economy เป็น Business (EVA Air: Bangkok-Amsterdam)
คำถามคือ : ก่อนที่เราจะซื้อตั๋ว Economy เราสามารถเช็คจำนวนโควต้าคงเหลือของที่นั่ง Business ที่สามารถแลกอัพเกรดได้หรือไม่คะ?
กังวลว่าถ้าซื้อตั๋ว Economy (ที่ต้องเป็น Class ที่แพงที่สุดสำหรับการอัพเกรด) แต่พอจะแลกไมล์อาจจะเกิดปัญหาว่าแลกไม่ได้เพราะโควต้าไม่มี/ไม่พอค่ะ

เพิ่มเติม: เคยโทรไปสอบถามทาง call center ของ ROP เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องเช็คโควต้ากับทาง EVA Air แต่พอโทรไป EVA Air เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องถามกับ ROP (ซึ่งเป็นเจ้าของไมล์ที่จะใช้แลก) โทรกลับไป ROP เขาก็ยืนยันว่าเขาไม่ทราบโควต้า เช็คไม่ได้ อาจจะต้องลองจองไปก่อนแล้วเสี่ยงกดอัพเกรดเอา ว่าจะได้หรือไม่ได้ค่ะ การแลกอัพเกรดทั่วไปเป็นขั้นตอนแบบนี้จริงไหมคะ ? (หากแลกไมล์ ROP ใช้กับสายการบินในเครือ Star Alliance)

ขอขอบคุณมากๆล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ/คำตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่