สตาร์ทรถแล้วเสียงดังเหมือนเหยียบคันเร่ง + ควันสีขาวออกจากท่อใอเสีย

เราใช้ ฟอร์ดโฟกัสค่ะ ใช้ต่อจากพี่ ซึ่งก็หลายปีแล้ว แต่วันนี้ดันมีปัญหา ตอนสตาร์ทรถ เรามั่นใจว่าเราเหยียบเบรค แต่พอสตาร์ทรถมันเสียงดังมากค่ะ เสียงเยียบคันเร่งเลย (เราคิดว่า หรือว่าเราเหยียบ? แต่มั่นใจนะว่าเหยียบเบรก) แล้วท่อใอเสียขึ้นควันสีขาวเต็มโรงรถเลยค่ะ หลังจากนั้น เราก็ดับเครื่อง และลองสตาร์ทใหม่ รอบนี้ไม่ดังเหมือนรอบแรก แต่ควันยังอยู่ ละรอบ 3-4 ก็เช่นกัน
พ่อมาดูน้ำมันเครื่องให้ก็ปกติ และพ่อก็ถามว่า เหยียบคันเร่งใช่ไหมตอนสตาร์ท ถามซ้ำๆจบเราเขวเลยค่ะ หรือเราเหยียบคันเร่งจริงๆ ถ้าแบบนั้น รถมีปัญหาอะไรรึเปล่าคะ (ก่อนสตาสครั้งแรก เราเหมือนได้กลิ่นคล้ายน้ำมันหรือควันเชื้อเพลิงในรถค่ะ แต่ไม่เอะใจ เพราะคิดว่ากลิ่นรถอยู่แล้ว เพราะเราใส่ที่ดับกลิ่นในรถด้วยค่ะ กลิ่นมันปนกัน)
และตอนเช้า พ่อก็พึ่งเอาไปขับมา ยังปกติอยู่ค่ะ
ใครพอจะทราบไหมคะง่ามันเกิดจากเราสตาร์ทและเหยียบคันเร่งหรอคะ ที่ทำให้เกิดควันเยอะแบบนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่