เปลี่ยนแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่านไป 1 ปี 1 เดือน แบตเหลือ 49% ถือว่าปกติมั้ยครับ

สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2023 ได้มีการเอารถยนต์ไปเข้าศูนย์ฯโตโยต้า TBN แล้วช่างแจ้งมาว่า % แบตเหลือน้อยแล้ว(เหลือ 65%)สมควรเปลี่ยนใหม่ (ตั้งแต่ออกรถมาเมื่อปี 2019 (Toyota Yaris 2019) ก็ยังไม่เคยเปลี่ยนแบตเตอรี่เลย อันนี้คือครั้งแรกที่จะได้เปลี่ยนครับ) จึงได้ตัดสินใจให้ช่างเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
ทีนี้พอเมื่อวันที่ 31 มีนาคม 2024 ได้เอารถเข้าศูนย์ฯเพื่อเช็คระยะ ปรากฏว่าช่างที่ศูนย์ฯแจ้งมาบอกว่าแบตเตอรี่ตอนนี้เหลือ 49% แล้ว จะเปลี่ยนมั้ย ผมก็ตกใจเพราะว่าเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีที่แล้วนี่เอง ก็เลยสงสัยว่าเคสแบบนี้มันปกติหรือเปล่าครับ

ทำให้รอบนี้เลยยังไม่ได้ตัดสินใจเปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆที่พอรู้เรื่องเกี่ยวกับแบตเตอรี่รถยนต์ว่าเคสแบบผมนี่คือปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
46B24L ปกติ 1,500 - 1,600 บาท ไปให้ศูนย์ฟัน 2,400 บาท ทำไมครับเนี่ย

ถามว่า เป็นไปได้ไหม ? ก็เป็นไปได้ อาจจะไปเจอแบตเก่าเก็บ พอใช้ไม่นานมันก็เสื่อม ค่าที่ได้เลยเป็นประมาณนี้ ปกติ ไม่มีใครเปลี่ยนแบตที่ศูนย์กันนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่