ข้าวมันไก่ จานใหญ่ๆ อิ่มแบบจุกๆ

สวัสดีค่ะ วันนี้มาชวนกิน
ข้าวมันไก่
จานใหญ่ๆ อิ่มแบบจุกๆกันค่ะ
เมื่อวานได้ไปไหว้เช็งเม้งมา
คิดเมนูตั้งแต่ก่อนไหว้แล้วว่า
เราจะทำเมนูอะไรกับของที่ไป
ไหว้ดีนะ เลยเกิดไอเดีย หุงข้าว
มันไก่ไปไหว้ด้วยซะเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ต้มไก่ ต้มหมู แล้วเก็บน้ำซุปไว้ทำอาหาร

เตรียมหุงข้าวกันค่ะ
เราใช้ข้าวหอมมะลิเก่า และข้าวเหนียวใหม่
ผสมกันอัตรา ข้าวหอม 2 ต่อ ข้าวเหนียว 1
ใส่ข้าวเหนียวเพื่อเพิ่มความ หนึบ หนับ เวลา
เคี้ยวมันหมั่นเขี้ยว อยากกินเต็มๆคำ
ผัดเครื่องสำหรับ ผัดข้าวกันค่ะ
ใส่น้ำซุป ต้มไก่ในปริมาณปกติ หุงข้าว
เมื่อข้าวสุก เปิดฝาหม้อมา คือ หอมมมม
เม็ดข้าวร่วน เรียงเม็ดสวย ไม่แฉะ

มาทำน้ำจิ้มกันค่ะ

ชิมรสให้ถูกใจ แต่รู้สึกว่า ส่วนผสม
มันไม่เข้ากัน มีความหยาบ เลยเอา
ไปปั่นให้เต้าเจี้ยว มีความเนียนขึ้น

เตรียมจัดเสริฟกันเลย เลาะไก่ ขึ้นเนื้อ

เสร็จแล้วจร้าาาาาา

จานใหญ่ๆ ใส่เนื้อไก่ทุกส่วนที่ชอบกิน
น้ำจิ้ม รสจัดตามชอบ ซดน้ำซุป ร้อนๆ
แก้ฝืดคอ ฟินนนนน มากเลยค่ะ
นานๆจะกินข้าว ที่มีทั้งแป้ง ไขมัน มา
แบบเต็มๆซักที ก็ขอกินให้จุใจไปเลย
อมยิ้ม05อมยิ้ม16
ปล.อยากบอกความในใจ ว่าเรา
เป็นคนที่ชอบการแต่งจานอาหาร
ให้สวยงาม มานานแล้ว แต่ด้วยความ
ที่ไม่มีฝีมือ ในการแกะสลัก ผัก ผลไม้
เลยขอใช้ดอกไม้ สีสวยๆมาประดับใน
จานอาหาร เพื่อให้ดูดีขึ้น บางคนอาจ
มองว่ามันเกะกะ รกๆ ไปบ้าง ก็ขออภัย
โฟกัสที่จานอาหาร อย่างเดียวก็ได้ค่ะ
เพี้ยนลาเวนเดอร์เพี้ยนmbpt
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่