เที่ยวฉงชิ่ง ฉบับไม่รู้ภาษาจีนจ้า ปี 2567 EP1

อยากจะเล่าเรื่องราวการเที่ยวจีนด้วยตัวเอง สำหรับผู้ที่พูดภาษีจีนไม่ได้เลย ภาษาไม่ใช่อุปสรรคตั้งใจไปเที่ยวฉงชิ่งเพราะเป็นบ้านเกิดของดาราคนโปรด ใช่จ้า Xiaozhan นั้นเอง เราไป 5 วัน 4 คืน ไปกันสองคนกับเพื่อน เพื่อนพูดจีน ฟังจีนได้บ้างแต่ขอโทษไปฉงชิ่งก็ฟังภาษาจีนสำเนียงฉงชิ่งไม่ออกจ้า 
เนื่องจากเราไม่เคยไปจีนด้วยตัวเองเลยทุกครั้งไปกับทัวร์ตลอด เคยไปกุ้ยหลิน จิ้วไจโกว่ เซียงไฮ้ ครั้งสุดท้ายไปปี 2016 จ้า แต่ปกติเราจะไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น ด้วยตัวเองหลายครั้งเลยมั่นหน้ามากกคร้าว่าคงไม่มีปัญหา 555 ไปอ่านรีวิวหลายคนไปจีนครั้งแรก ไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศเค้ายังไปได้ ทำไมเราจะไปไม่ได้หล่ะ ดังนั้นไม่ชักช้าจองตั๋วเลยจ้า แน่นอนสายการบินที่บินไปฉงชิ่งโดยตรงคือ แอร์เอเซีย ไฟท์บินมีบินวันละ 2 ไฟท์ เราเลือกบินไฟท์เช้าสุด 6 โมงเช้า เพื่อจะได้มีเวลาเยอะเพราะเราเผื่อหลง555 ซื้อน้ำหนักกระเป๋า เลือกที่นั่ง อาหารบนเครื่อง สรุปค่าตั๋วประมาณ 13,xxx จ้า ใช้เวลาบิน 3 ชั่วโมง จะสนามบินเจียงเป่ยที่ฉงชิ่งประมาณ 10 โมงเช้า  มาเริ่มความบันเทิงกันได้เลยจ้า                                                                  

Day1  บินจากดอนเมืองไปฉงชิ่ง เวลา 6 โมงเช้า ถึงสนามบินเจียงเป่ย  เวลา 10 โมงเช้า เครื่องลงที่เทอร์มินอล 3 นะคะ บนเครื่องคนไทยไปเที่ยวจีนก็เยอะส่วนใหญ่คือไปทัวร์ กับคนจีนที่มาเที่ยวไทย กินอาหารเช้าบนเครื่องจองมาล่วงหน้าค่ะข้าวผัดกระเพรา กับน้ำดื่มหนึ่งขวด บนเครื่องไม่ได้แจกเอกสารใบ ตม.นะคะ ไปกรอกหน้า ตม.เลยคะ

ด้วยความที่เพื่อนด้วยเพิ่งกลับจากฮ่องกงได้แค่วันเดียว อีกวันต้องเดินทางไปฉงชิ่งกับเรา ด้วยความสงสารเพื่อนเนอะ ไม่อยากให้เหนื่อยเราเลยจองรถให้มารับที่สนามบินเจียงเป่ย ซึ่งก็ไม่มีข้อมูลใดๆทั้งสิ้น เห็นใน Trip.com มีรถรับส่งสนามบินเราก็กดเลยจ้า ราคาที่จอง 2 คนกระเป๋า 2 ใบ ราคา 6XX บาท คือราคาก็ไม่แรงเนอะดีกว่าเราลากกระเป๋าขึ้น Metro ซึ่งตอนแรกเราจะขึ้นรถไฟฟ้าจากสนามบินเข้าในเมือง ซึ่งมันก็สะดวกน่ะแต่มันมีเปลี่ยนสายระหว่างทาง ก็คิดในใจว่าไม่อยากเหนื่อยลากกระเป๋า เพราะเราไม่เคยขึ้นรถไฟฟ้าในจีน แต่มีประสบการณ์ลากกระเป๋าขึ้นรถไฟฟ้าที่เกาหลี ญี่ปุ่นมา555 ก็เลยกดจองรถเลยจ้าจองก่อนเดินทาง 2 วัน เค้าจะมีเมล์แจ้งมาว่ารถที่จะุมารับคือทะเบียนอะไร สีอะไร ยี่ห้ออะไร คนขับชื่ออะไร เบอร์โทรอะไร พร้อมทั้งเราต้องให้เบอร์โทร ช่องทางติดต่อ Wechat ของเราให้เค้าด้วย อ้อลืมบอกเราเปิดโรมมิ่งจากเมืองไทยไปนะคะของAIS โดยใช้แพ๊กเก็จที่โทรออกได้รับโทรศัพท์ได้จะแพงกว้าแพ็ตเก็จที่มีแต่เล่นเน็ต แล้วเราก็ซื้อซิมใส่โทรศัพท์อีกเครื่องไว้ใช้คู่กันด้วยค่ะ หลังจากได้เมล์คอนเฟริม์ก็สบายใจว่าไม่ต้องลากกระเป๋าแล้ว

ในที่สุดเครื่องก็แลนด์ดิ้งจ้าที่สนามบิน ออกมาจากเครื่องคือหนาวเลยจ้าแถมมีฝนตกด้วย เป็นไงละทริปเราเริ่มด้วยฝนจ้า จากนั้นลากกระเป๋าเดินตามเค้าไปเทอร์มินอล 3 เป็นเทอร์มินอลสร้างใหม่น่ะคะคนที่เคยไปฉงชิ่งเคยอ่านรีวิวเห็นว่าเมื่อก่อนลงที่เทอร์มินอล2เดินมาถึง ตม. ก็กรอกเอกสารหน้า ตม.จะมี จนท.ของสนามบินมาคอยเดินดูค่ะ เค้ามีตัวอย่างที่กรอกให้ด้วยไม่ยากค่ะกรอกได้ง่ายๆ จากนั้นถึงเวลาสำคัญก่อนมาก็อ่านรีวิว ว่าตม.ถามเยอะขอดูตั๋วกลับ ใบจอง รร. ถามบลาๆๆๆ แต่สรุป ตม.ฉงชิ่งไม่ถามอะไรเลยไม่ขอดูอะไรเลยคร้าแสกนนิ้วมืออย่างเดียวก็ผ่านเรียบร้อยรู้สึกดีมากกกกก555 หลังจากนั้นเราก็มารอกระเป๋าพอจะลากกระเป๋าออกมา จะมีเจ้าหน้าที่มาขอดูตรวจตั๋วกับแท๊กกระเป๋าคือดีมากอ่ะอยากให้สนามบินทุกที่เป็นแบบนี้เลยป้องกันการหยิบกระเป๋าผิดพลาด ไม่รู้ที่สนามบินที่จีนที่อื่นเหมือนกันหรือเปล่า แต่เราเพิ่งเคยเจอครั้งแรกที่นี้ค่ะไปมาหลายประเทศก็ไม่เคยเจอ เอาละคะพอได้กระเป๋าเราก็เดินออกประตูมา ในใบนัดคนขับรถเค้าจะรอเรา 1.30 ชม.หลังจากเครื่องลง ถ้ารอนานกว่านั้นเค้าจะคิดค่าบริการเพิ่ม ความบันเทิงก็มา ในใจคิดว้าออกประตูมาคงมีคนมาถือป้ายชื่อเรา รอรับเราแต่เปล่าคร้าาาา ไม่มีสนามบินก็มีหลายประตูเราก็ลงลิฟท์ออกนอกอาคารไปที่จุดจอดแท๊กซี่คิดว่าจะเจอ ก็ไม่เจอก็เดินวนกลับเข้ามาในอาคารอีกรอบ ขอความช่วยเหลือ จนท.สนามบินด้านหน้าเค้าก็ไม่พูดภาษาอังกฤษ อ่ะสรุปเราก็เลยโทรหาคนขับรถ คำถามแรกคือคุณพูดภาษาอังกฤษได้มัย โชคดีที่เค้าพูดได้555รอดตัวไปคร้าเค้ามาคุยกับเราเป็นภาษาอังกฤษเสร็จเจอกันเค้ามารับพาไปที่จอดรถจ้า

หลังจากเจอคนขับก็สบายใจไม่หลงล่ะ เค้าพูดภาษาอังกฤษได้ดีเลยละคะ เค้าพาไปส่งที่ รร. และได้แอดWechat ไว้เค้าบอกถ้าต้องการใช้บริการเค้าก็ให้บอกเค้าค่ะ เค้าพร้อมบริการซึ่งเราก็บอกเค้าว่าอะเครอยู่บนรถก็คุยกับทุกภาษาค่ะจีน อังกฤษ ไทย 5555 เค้าน่ารักเค้าชอบมาริโอ้ดาราไทยด้วยส่วนเราชอบXiaozhan หนุ่มฉงชิ่ง เราเลือกพัก Sniff  Hotel จองผ่าน Trip.com นะค่ะคืนละ 2,xxx รวมอาหารเช้า ที่เลือกที่นี้เพราะไปอ่านรีวิวมาว่าใกล้สถาสีรถไฟฟ้า 2 สายคือสาย 9 กับสาย 3 แล้วอยู่ใกล้ร้านอาหาร แหล่งช้อปปิ้ง ก็เลยเลือกพักที่นี้เลย 4 คืน เราไม่ได้ออกไปเที่ยวนอกเมืองนะคะ เราจะเที่ยวแต่ในเมืองเพราะมาตามรอยเมนคร้า คนที่อยากจะไปเที่ยวสถานที่ท่องเที่ยวนอกเมืองมาอ่านรีวิวเราแล้วอาจไม่ได้ประโยชน์555

รร.ที่พักพนักงานพูดภาษาอังกฤษไม่ได้น่ะค่ะ แต่ใช้ google translate เราพักชั้น 7 ห้องก็กว้างขวาง อุปกรณ์ในห้องน้ำครบ มีชาเป็นซองให้ทุกวัน อาหารเช้าก็มีเยอะพอสมควรนะค่ะ ที่ดีคือมีก๋วยเตี๊ยวฉงชิ่งให้กินทุกวันคร้า กาแฟสด ผลไม้สลัด น้ำเต้าหู้ นม น้ำผมไม้ ซาลาเปา เค้กข้าว ของนึ่ง ครัวซองส์ขนมเค้ก ข้าวต้ม ข้าวผัดคือเยอะเจริงคุ้มกับราคามากคร้า คือละ 2000 นิดๆเองเทียบกับ นอน รร.เมืองไทยแล้วคุ้มมากช่วยที่ไปเป็นฤดูหนาวเค้าน่าจะปิดระบบแอร์น่าจะเป็นอีทเตอร์ มันจะร้อนสำหรับบางคนเปิดหน้าต่างก็เย็นสบายค่ะ สรุปใครไปฉงชิ่งแนะนำ รร.นี้เลยคะถึงแม้พนักงานพูดภาษาอังกฤษไมได้แต่ช่วยเหลือดีมากค่ะ อ้อลืมเราไปเช็คอินประมาณ 11 โมงกว่าเค้าก็ให้เข้าห้องได้เลยคะดีงามพระรามแปดจริง ๆ หมดช่วงเช้าสรุปเราก็มาถึง รร.ได้ด้วยดีไม่เหนื่อย อันนี้เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนที่ไม่อยากลากกระเป๋านะคะใช้บริการรถรับส่งได้ค่ะ ที่นี้เรามาเตรียมจะออกเที่ยวตามแพลนที่วางมาวันแรก ก่อนอื่นเราจะต้องมีแอพที่สำคัญมากในการมาจีนนะคะ มีอะไรบ้างที่เราใช้ อันแรกเลยสำคัญสุด Alipay เราสมัครแล้วผูดกับบัตร YouTrip เราลองผูกของกรุงไทยทราลเวล แต่เราผูกไม่ได้น่ะคะ ก็ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ได้แค่ YouTrip ใบเดียวบัตรเครดิตตัวอยื่นก็พยายามจะผูกแต่ก็ไม่สำเร็จ การสมัครAlipay มีหลายคนรีวิวไว้เราก็ทำตามที่เค้ารีวิวนั่นแหล่ะคะ อีกอันคือ Wechat ค่ะ เหมือนกันค่ะผูกกับYouTrip ตัวอย่างไม่ได้ เบอร์ที่ใช้เปิดคือเบอร์มือถือไทยของเราปกติค่ะทำตามรีวิวเค้าเหมือนกัน แต่ของเพื่อนเราทำไม่ได้ เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่ได้5555 สองแอพนี้คือสำคัญกับการจ่ายเงิน สั่งอาหาร ซื้อสินค้า และที่ดีที่สุดคือใช้ในการผ่านขึ้นรถไฟฟ้าโดยเราไม่ต้องไปซื้อตั๋วรถไฟฟ้าทุกครั้ง เราสามารถใช้โทรศัพท์เราแสกนได้เลย โดยเราเค้าไปเลือกในเมนู Transport ให้เราเลือกเมืองที่เราจะใช้เราจะได้ Qrcode มันจะมีสลับเป็นรถไฟฟ้า รถบัส แท๊กซี่ เราใช้รถไฟฟ้ากับรถบัส แท๊กซี่เราไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ว่าใช้ได้หรือเปล่า แต่วันแรกเราลองไปซื้อตั๋วรถไฟฟ้าที่ตู้ค่ะได้ตั๋วเหมือนรถไฟฟ้าบ้านเราใช้

แต่กดออกมาแล้วไม่ได้ ไปใช้Qrcode แทน เลยเก็บมาเป็นที่ระลึก5555 นอกจากแอพที่ใช้ในเรื่องการจ่ายเงินแล้ว การเดินทางในตัวเมืองสำคัญคือแอพ
MetroMan เอาไว้ดูสายรถไฟฟ้าค่ะสะดวกสะบายมา เราโหลดแอพแล้วกดเลือกเมืองที่เราจะใช้มันจะเขึ้นมาให้หมดค่ะ ที่ฉงชิ่งรถไฟฟ้าครอบคลุมสถานที่ท่องเที่ยวแทบจะไปได้หมดแล้ว ที่สำคัญค่าโดยสารถูกมาค่ะเริ่มที่ 2 หยวน แพงสุดที่นั่งคือ 4 หยวน แค่นั้นเอง และรถไฟ้มาเร็วมากรอนานสุดแค่ 5 นาทีสะอาด มีห้องน้ำให้เข้าด้วย บางสายอาจมีเปลี่ยนสายเดินไกลแต่ก็เชื่อมโยงกันได้หมดมีป้ายภาษาอังกฤษบอกทุกสถานีค่ะ มีประกาศเป็นภาษาอังกฤษ สรุปคือสะดวกสบายมากเลยค่ะไม่ต้องกลัวหลง เพียงแต่จะไปที่ไหนเราต้องรู้ทางออกถึงจะไปถูกแค่นั้นเองก็เหมือนบ้านเราค่ะ เราใช้บริการรถไฟฟ้ากับเดินค่ะ ที่นี้สำคัญแอพแผนที่ถ้าคนอื่นที่อ่านจีนออกใช้ Baidu แต่เราใช้ Apple map คะ Google map ใช้ไม่ได้น่ะค่ะไม่ตรงค่ะ เดี๊ยวมาเล่าต่อการสั่งอาหารครั้งแรกในจีนคร้าา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่