สีของเนย สามารถบอกถึงความหอม อร่อย ได้มั้ยคะ

เพิ่งได้ลองเนยยี่ห้อ west gold ซึ่งเป็นยี่ห้อใหม่สำหรับเราเพราะไม่คุ้นหูเลย แต่เนื่องจากมีโปร 1 แถม 1 ก็เลยซื้อมาค่ะ
อบขนมออกมาหอมแบบฟินมาก ได้กลิ่นแล้วมีความสุข ปลื้มมาก

ทีนี้มีเนยซึ่งใช้ประจำ เป็นยี่ห้อที่คุ้นมานาน แช่อยู่ในตู้เย็น ก็เลยแกะออกมาจะใช้ให้หมด แต่พอเอาใส่กล่องสังเกตว่าสีไม่เหมือนกัน

ยี่ห้อใหม่จะสีออกเหลืองกว่ายี่ห้อเดิมที่สีขาว และยี่ห้อใหม่ไม่มีกลิ่น แตกต่างกับยี่ห้อประจำที่แกะห่อก็ได้กลิ่นที่คุ้นตั้งแต่เด็ก

เลยสงสัยว่า สีของเนยสามารถบอกถึงคุณภาพความอร่อย ความหอมได้มั้ยคะ

เพิ่มรูปค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
สีของเนยขึ้นกับสายพันธุ์วัวค่ะ แต่ต้องดูฉลากด้วยว่ามีการแต่งสีหรือกลิ่นหรือเปล่านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่