ขอความเห็นจากทุกท่าน ท่านคิดว่าถึงเวลานี้ มีสัญญาณสงครามโลกชัดเจนขึ้นหรือเปล่า ???

ส่วนตัว ผมมองว่ามันชัดเจนขึ้นนะ...

1) โอกาสที่ NATO สุดท้ายแล้วก็หนีไม่พ้น ต้องเปิดศึกกับรัสเซียแบบตรง ๆ มีความเป็นไปได้แล้วนะครับ ไม่น่าจะใช่เรื่องที่คิดกันไปเองแล้วนะ เวลานี้
ยูเครน ซึ่งเป็นเสมือนดินแดนกันชน ระหว่างรัสเซียกับ NATO กำลังจะเพลี่ยงพล้ำ
ประกอยกับชาติต่าง ๆ ทางฝั่ง NATO ก็กำลังประสบปัญหาเศรษฐกิจกันอยู่ด้วย
หากรัสเซียจะถือโอกาส เปิดเกมรุกใส่ NATO ผมมองว่าเป็นไปได้

2) สงครามอิสราเอล-ฮามาส ก็ส่งผลข้างเคีบงในทางลบต่อเมกา คือ เท่ากับเป็นการผลักบรรดาชาติอาหรับ ให้หันไปแสวงความร่วมมือทางทหารกับรัสเซียไปโดยปริยาย

3) แต่เดิม ก็มีความขัดแย้งระหว่างจีนกับไต้หวันอยู่ แล้วนี่เมกา กลับไปหาเรื่องเพิ่มเติมความไม่พอใจให้กับจีน เช่น กรณีที่ไปจับกุมภรรยาเจ้าของหัวเหว่ย
แถมแจ้งข้อหาหนักว่าเป็นจารชน เข้ามาสืบความลับอีก ไปกันใหญ่ทีนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่