ภาวะหูไวเกิน (hyperacusis)​

เราเป็นภาวะหูไวเกิน มีระยะเวลา และการรักษา มาแบ่งปัน เรามาแลกเปลี่ยนความรู้  อาการ และการรักษา กันนะ อาจจะยาวมาก ลองอ่านดูแล้วจะเข้าใจมากขึ้นคะ

เริ่มแรก ต้นปี 2563
😭เราได้รับผลกระทบ จากลำโพงข้างบ้านที่เปิดเพลง หนักไปทางเบสและซัปเบส  ดังสนั่นมาก สะสม มานานเกือบ 10 ปี จนวันหนึ่ง เปิดดังแถวห้องที่เรานอน  ทำให้หูของเราเจ็บๆ ด้านใน
🤔เราคิดว่า อาจจะเป็นสัก2-3 วัน คงจะหาย  รอจนครบอาทิตย์ ไม่หาย เจ็บๆ ด้านใน เหมือนจะมากกว่าเดิม ตึงๆคะ

ค่อยมาพิมพ์ต่อน๊า
ง่วงนอนก่อนจร่า
20มีนา2567 เวลา ​23.43น

2 มาต่อจร้า 🌹
เราใข้สิทธิ์ประกันสังคม  เพื่อรักษา ได้พบกับอาจาร์ยหมอใหญ่สุดของ รพ.เลย
เรารักษาอยู่ประมาณ 1 ปี
มีทั้งการตรวจการได้ยิน จากห้อง ตรวจ และ พบคุณหมอต่อ
แต่ก็ไม่หาย คุณหมอ ตีอาการ เราเป็นโรคหูเสื่อม  ในขณะที่เราเล่าอาการให้ฟัง ท่านก็บอกว่า อาการที่เล่า คือ ไฮเปอร์อะคุซิส
ให้ เปลี่ยน สถานที่อยู่ใหม่ และบอกอาการเรา คือ หูเสื่อมตามวัย 😭
เราคิดว่า  "ไม่ใข่แหละ เพราะอาการเราไม่ทุเลาลง เลย แถม เป็นหนักกว่าเดิมคะ  ห้อง วิเคราะห์ผล ตรวจถึง 5ครั้ง เว้ยระยะนะคะ แต่ผลก็แปลว่า หูปกติแต่ มีการเสื่อม ตามวัย
งงส? ละสิเรา.....​อารายฟ่ะ

😅 ▶️เล่า อาการ  ก่อน
เริ่มเป็น ปี 63 พบมีแผลในหูด้านขวา นิดๆ
ทำการรักษา อยู่ปีหน่อยๆ ไม่ดีขึ้น
เมื่อได้ยินเสียง
1.คนคุยข้างหู ก็รู้สึกดังมาก ทั้งที่เค้าคุยปกติ
2. เสียงที่ทำให้แย่เลย คือเสียงเบส ซัปเบส และเสียงคีย์ต่ำทั้งหมด
เมื่อได้ยินแล้วจะทำให้ปวดหัว มึนงงส์ พะอืด พะอม จะอาเจียน
และเจ็บแกนหูด้านใน
3.เสียงทุกเสียง ทุกคีย์ หรืแแม้กระทั่ง เสียง โฟมสีกัน เสียงช้อนกระทบจานชาม
และอีกมากมาย

ทำให้คิดต่อไปว่า ทำไง ดีวะ
ตัวเรา.ทำงาน ก็ไม่ได้ โทรกะใครก็ไม่ได้
วุ๊ย แย่แล้วชีวืต

จนกระทั่ง เตรียมหาข้อมูลจาก รพ.อื่น
เราต้องดู กับ งบประมาณ ที่เราพอจ่ายได้

ปรึกษาและขอความช่วยเหลือจาก รุ่นพี่ ที่มหาลัยคะ จนได้ข้อมูลจาก น้องสาวของรุ่นพี่ที่ทำงานอยู่ รพ.ศิริราชมหาการุณย์ แนะนำ อาจาร์ยหมอ ให้คะ

ที่ #โรงพยาบาลศิริราช คะ

เอาละได้ข้อมูลมาแล้ว  คราวนี้ ไปต่อยังไงดี

ด้วยความเกรงใจ คุณหมอเดิม ยังไม่เปลี่ยน รพ รักษาไปจนกระทั่ง คุณหมอบอก ไม่รักษาแล้ว ถ้า จะรับยาตัวเดิม ก็ให้มาหาที่ส่วนรักษาประกันสังคม ขอยาตัวเดิม เบิกได้เลยคะ
และอีก1 ปี ค่อยมาเจอคุณหมอ ใหม่ ตรวจการฟังใหม่คะ

เอาล่ะ เข้าทางละ 🤔🤔🤔

เปลี่ยนคะเปลี่ยน
รักษา ที่ รพ ศิริราชคะ
ตั้งแต่ต้นปี 2565 คะ
คุณหมอและทีม ใส่ใจในรายละเอียดที่เล่า และประทับใจในการรักษา มากคะ

้เดี๋ยวมาเล่าต่อนะคะ ง่วงอีกแล้ว เพราะฤทธิ์ ยา จ๊ะ

ใครมีปัญหาตามที่เล่าข่วงต้น ปรึกษา เราได้ นะคะ แลกเปลืยน ความรู้ เพื่อมีคำแนะนำ กันนะคะ

บันทึกไว้ วันอังคารที่ 16 เมษายน 2567 เวลา 23.38 น.
💤💤💤😴
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่