อยากถามคนที่อาศัยในญี่ปุ่นค่ะ ว่าอาชีพก่อสร้าง ในญี่ปุ่น มีอิมเมจที่ดีไม่ดียังไงบ้างค่ะ

เป็นความคิดส่วนตัว หรือ ฝากสอบถามสามี แฟน เพื่อน หรือคนรู้จักที่เป็นคนญี่ปุ่นด้วยก็ได้นะคะ
พอดีว่าวันหนึ่งเราได้คุยกับคนนึง ที่เค้าค่อนข้างอาศัยอยู่ญี่ปุ่นมานาน แต่ก็ไมไ่ด้บอกว่าเขาดีหรือไม่ดีนะคะ แต่ส่วนตัวมีความคิดค่อนข้างเห็นต่าง แต่ก็อยากได้ฟังหลายๆคนด้วยนะคะ คือ ขับรถผ่านคนที่ทำก่อสร้างหนะคะ จริงๆในไทยก็อิมเมจไม่ค่อยดีใช่ไหมค่ะเรียกว่าแย่เลย แต่สำหรับเราในญี่ปุ่น เรามองว่าค่าของคนไม่ได้วัดกันแบบไทย คนญี่ปุ่นมักให้ความสำคัญกับทุกอาชีพ ไม่ว่าอาชีพอะไรก็มีคุณค่า คนทุกคนเท่ากันประมาณนี้ และทุกอาชีพมีขอบเขตหรือกฎอย่างถูกกฎหมาย แบบไม่ได้เหลื่อมล้ำแบบไทย เข้าเรื่องสักทีนะคะ เราถามคนนั้นว่า อาชีพก่อสร้างในญี่ปุ่นนี่เป็นยังไงบ้างค่ะ ที่ถามเพราะเรามีเพื่อนเป็นคนก่อสร้างด้วยนะ เพื่อนของเพื่อนสามีไรงี้เวลาไปดื่มด้วยกัน ซึ่งเราเองก็รู้สึกว่าเค้าหล่อ วัยรุ่น บ้านก็ดีมากกก ส่วนในแง่ของงานอาจจะลำบากแหละ แต่ก็อยู่ที่ความชอบของคนอีก คนที่เราถามเค้าก็ตอบมาว่า แย่นะ เป็นเหมือนชนชั้นที่ ...จำไม่ได้เค้าใช้คำแบบประมาณว่าต่ำหนะคะ เราก็เลย อ่ออหรอค่ะไรงี้ เลยอยากรู้ความคิดเห็นของคนอื่นๆด้วยหนะคะ ปล.คนที่เราถามเค้าเป็นคนที่ทำงานดีมากๆเลยะนะค อายุเยอะแล้วด้วย

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่