มือใหม่หัดทำสีโมเดลพลาสติก อยากสอบถามครับ

เพิ่งหัดพ่นสีโมเดลครั้งแรกครับ ลองซื้อเซ็ตสีกระป๋องพ่นของ Tamiya มา แล้วเกิดข้อสงสัยต่างๆดังนี้

1. ถ้าชิ้นโมเดลที่เราจะพ่นเป็นชิ้นพลาสติกสีทองเทียนพรรษาอยู่แล้ว เราสามารถพ่นสีทอง(TS-21) ลงไปเลยโดยไม่ต้องรองพื้นก่อนได้ไหม?

2. พวกลวดลายเป็นร่องที่ไม่สามารถบังพ่นได้ ถ้าไม่ใช้พู่กันหรือมาร์กเกอร์ทา สามารถพ่นลงไปแล้วเช็ดส่วนที่ไม่ต้องการออกทีหลังได้ไหม? ถ้าได้ควรใช้อะไรเช็ดครับ

3. ปกติหลังพ่นเสร็จต้องเสียบไม้ไว้นานเท่าไหร่ถึงแห้งดีสีติดสนิทครับ บางตำราบอกชั่วโมงเดียว บางตำราบอก 6 ชั่วโมง บางตำราบอกต้องข้ามคืน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่