เขม่าควันจากรถไฟ มีการตรวจสอบ หรือ กฎหมายควบคุมมั้ยครับ

พอดีไปนั่งรถไฟชั้น 3 มาครับ ก็ตามสภาพ แต่ที่สงสัยคือ
ตลอดการเดินทางได้กลิ่นควันตลอดการเดินทาง 
และตามตัวก็มีฝุ่นควันเล็กๆติดตามแขนขาใบหน้า 
ผมก็มีกลิ่นควันติดเต็มๆ กลิ่นเหมือนสนิมเหล็ก สระผมกลิ่นก็ไม่หาย 

เลยคิดไปเองว่าว่าเครื่องยนต์คงเก่าและทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์
ถ้างั้นทำไมยังวิ่งได้ เพราะรถยนต์รถบรรทุกมีการตรวจวัดควันดำ มีตัวเลขกำหนดชัดเจน 
มีการกวดขันเข้มงวดยิ่งกว่าอะไร 

อยากรู้ว่ารถไฟมีกฎหมายแบบเดียวกันมั้ย มีการตรวจสอบหรือเปล่า 
เพราะผู้โดยสารที่ไม่ได้นั่งปรับอากาศ หลายสิบคน เค้าก็ต้องดมหลายๆ ชั่วโมงตลอดการเดินทาง 

ถ้าต้องนั่งประจำ และถ้าควันดำเกินมาตรฐาน ปอดคงเสียหาย  ถ้านับจำนวนปอดคนไทยที่ต้องโดนรมควันในแต่ละวัน
ผลกระทบโดยรวม คงมากว่าควันดำรถบรรทุกตามท้องถนนเสียอีก 

หาคำตอบทางเน็ตเองข้อมูลก็น้อยมาก
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ 
ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่