ปัญหาอยากได้ตังเเต่ไม่ทำงาน

เรามีปัญหาหนึ่งค่ะอยากได้ความคิดเห็นเเละอยากระบายด้วย
เราอยู่กับพ่อน้อง บ้านอีกหลัง
เเม่อยู่กับพี่ บ้านอีกหลัง
เเม่เป็นเหมือนเสาหลักของครอบครัว เเต่เงินเดือนได้น้อย

เรากลุ้มใจมากค่ะ พ่อเราอายุมากเเล้วเเต่ท่านไม่ค่อยกระตือรือร้นที่ตะหาเงินมีปัญหามักขอให้เเม่ช่วยจนต้องมีการหยิบยืมเงิน
เเต่เรากับเเม่บอกพ่อเเล้วนะคะ ว่าให้หางานทำ เช่น ปลูกมัน ทำการเกษตรที่มันได้เงินก้อน ถ้าพูดเรื่องให้แกไปทำงานหาเงินแกมักจะโวยวายค่ะ
เราไม่รู้จะพูดไงเหมือนกัน เรากับน้องกินเท่าที่มีให้กิน เรากับน้องเรียนอยู่นะคะมัธยมกีบประถม ยังไม่สามารถย้ายไปอยู่กับเเม่ได้ จบม.6กับป.6 ถึงจะไปอยู่กับเเม่ได้

เรารักพ่อนะคะ แต่แกไม่ดิ้นรนทำเหมือนตัวเองไม่มีหนี้ บางทีเราก็โมโหค่ะ

เเต่ก่อนบ้านเราเคยมีเงินพอใช้ค่ะเปิดร้านขายของ กลังจากโควิดก็ไม่ได้เปิดร้านค่ะไม่มีเงินมาต่อยอด

เราจะให้ไงดีคะ ตอนนี้ที่พ่อเราออกจากบ้านไปที่สวนไม่รู้ไปทำไร หรือไปเล่นก็ไม่รู้ เราไม่ได้ตามสอดส่องค่ะ  ปีนี้ต้องจ่ายหนี้ด้วยค่ะเยอะมากด้วย เราไม่รู้จะทำยังไงเเล้ว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่