สอบถามเรื่อง Retention ธอส. ลดดอกให้น้อยมาก

สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ
เรากู้ซื้อบ้านกับ ธอส มาครบ 3 ปี ไม่เคยผิดนัดเลยสักครั้งค่ะ จ่ายโปะทุกเดือนเดือนละ 1,000-3,000
แต่ล่าสุดไปขอลดดอกเบี้ยบ้าน ลดให้เราจากเดิมนิดหน่อยเองค่ะ

เรากำลังศึกษาดอกเบี้ยของ ออมสินอยู่ ซึ่งปีแรกค่อนข้างถูกมาก 1.99% (เรตบังคับทำประกัน)
คำนวณดอกเบี้ย3ปีถูกกว่า ธอส ค่ะ
แต่เมื่อพิจารณาค่าใช้จ่ายต่างๆที่จะเกิดขึ้น เช่น ค่าประกัน ค่าจดจำนอง ฯลฯ
เบ็ดเสร็จแพงกว่า (ราวๆ 2 หมื่น)

เราเลยอยากปรึกษาว่า เราจะเปลี่ยนไปออมสิน แล้วรีบโปะในปีแรก ส่วนปีท้ายๆก็แล้วแต่ดอกเบี้ย
หรือ เราจะอยู่กับ ธอส เหมือนเดิมดีคะ

ปล.แอบน้อยใจ ธอส ไม่เก็บลูกค้าดีดีไว้ในมืออ่ะ TT^TT
ปล1.วันเดียวกันนั้นมีคนไปขอประนอมหนี้บ้าน 2 ราย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่