ลูกเพิ่งคลอดแต่คนเป็นแม่ เอามาทิ้งไว้ให้คนเป็นพ่อเลี้ยงดูจ่ายค่าต่างๆ ทุกอย่า

สวัสดีครับ คนเป็นพ่อคนนั้นก็คือพี่ชายของผมเอง ซึ่งค่าใช้จ่ายต่างๆ ทุกอย่างพี่ชายผมจ่ายเองทั้งหมด...แกก็ไม้คยบ่น หรือท้ออะไรเลยสักนิด บ้านฐานะก็ไม่ดี เงินเดือนก็ไม่ถึง 10,000 ยังอยู่บ้านเช่าอยู่เลย แกก็เลี้ยงดูเด็กด้วยตัวคนเดียวมาตลอด แต่แล้ววันหนึ่งผ่านไป 1 ปีกว่าๆ คนเป็นแม่เดือดร้อนติดหนี้เขา ได้มาขอเงิน 9,000 บาท โดยขู่ว่าถ้าไม่ให้เงิน จะเอาลูกไป ซึ่ง พี่ชายผมก็ต้องไปเบิกเงินจากเจ้านายเขามาจ่ายให้คนเป็นแม่ เพราะกลัวเสียลูกไป แต่พอได้เงินแล้ว ผ่านไป 10 วัน ก็มาตามรังควานไม่เลิก สร้างความเดือดร้อนให้คนที่บ้านและคนข้างบ้านผม 
ปัญหาอีกเรื่องหนึ่งคือ ตอนจดสูติบัตร คนเป็นแม่ ไม่ใส่ชื่อคนเป็นพ่อ โดยอ้างว่าจะให้ใครรุ้ไม่ได้ 
ผมเลยจะถามว่า ถ้าฟ้องร้องคดีนี้ ฝ่ายไหนจะชนะ หรือมีทางทำอะไรได้บ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่