ถามเรื่องบ้านที่สร้างก่อน พรบ ควบคุมอาคารครับ

บ้านอยู่ต่างจังหวัดนะครับ สร้างมาตั้งแต่รุ่นพ่อสี่สิบกว่าปีแล้วครับ ตั้งแต่ก่อนมี อบต.ก่อน พรบ ควบคุมอาคาร ระยะร่นของบ้านกับที่ดินใกล้เคียงแทบจะติดกันเลยครับ ไม่ถึง 50 เซนต์แน่นอน คือตอนที่ปลูกบ้านหลังนี้กับบ้านของที่ดินใกล้เคียงก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกันนะครับ อยู่กันมาอย่างปกติดี เมื่อไม่นานมานี้เจ้าของที่ดินข้างเคียงเขาก็ขายที่ดินเพื่อย้ายไปอยู่กับญาติที่อื่น ก็มีการรื้อถอนบ้านที่เป็นไม้ไปทั้งหมด ตอนนี้ก็กลายเป็นที่รกร้าง หลังจากนี้ถ้าเจ้าของที่ดินคนใหม่เขาเข้ามาใช้ประโยชน์ในที่ดิน ไม่ว่าจะปลูกบ้านหรือทำอะไรก็แล้วแต่ เขามีสิทธิ์ที่จะร้องเรียนเรื่องระยะร่นของบ้านผมที่อยู่ชิดกับที่ดินเขาได้มั้ยครับ ทั้งที่บ้านผมสร้างมาก่อน พรบ ควบคุมอาคารบังคับใช้ ผมมีสิทธิ์ที่จะไม่ต้องรื้อถอนแก้ไขรึไม่

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่