โดนมิจฉาชีพหลอกให้เปลี่ยนอีเมล

คือ เราเล่นเกมฟีฟาย แล้วเราจะอยู่ในกลุ่มที่เค้าหาคนเล่นด้วย อะไรประมาณนี้ค่ะ แล้วเราไปเตอคนโพสต์หาลูกในเกม เราก็ถามเขาว่าอายุเท่าไหร่ เขาก็บอกให้ทักหาค่ะ พอเราทักไปเขาก็ขอโปรไฟล์เกม ชื่อเล่น อายุเราค่ะ เราก็ให้โดยที่ไม่คิดอะไร แล้วเขาก็รับเราเป็นลูกเลยค่ะ เราก็เอ๊ะอยู่ว่ารับง่ายมาก เสร็จแล้วเขาก็ถามว่าอยากได้อะไรมั้ย เขาจะเติมให้ เราก็ตอบตามปกติ เรียกเขาว่าป๊าค่ะ แล้วเขาก็ให้เราทำขั้นตอน คือกรอกเมลที่เขาให้มาลงเมลหลัก หลังจากนั้นก็เรียบร้อยเลยค่ะ โดนแฮ็ก เริ่มจากการเปลี่ยนรหัสเฟส เสร็จก็ลบเมลเราทิ้งค่ะ ตอนแรกเรายังคิดว่าไม่ใช่เขา แต่เป็นร้านเติมที่โกง เขาขอเมล(ที่เชื่อมกับเฟส)จากเราค่ะ พร้อมรหัส เราเอ๊ะๆค่ะแต่ก็ยอมส่งให้ สุดท้ายเค้าเข้าได้ก็ลบหลักฐานแจ้งเตือน(รหัสเฟสโดนเปลี่ยน เมลโดนลบ)ออกหมดเลยค่ะ ตามด้วยเขาเปลี่ยนรหัสเมลเรา ทำให้เราเข้าเมลไม่ได้ พึ่งกู้เมลคืนได้เมื่อเช้าค่ะ แต่ตอนนี้ทำอะไรกับเฟสไม่ได้แล้ว ปล.แจ้งความแล้วนะคะ  แต่ทางตร.ก็ช่วยไม่ได้เพราะเราดันเป็นคนทำเองทุกขั้นตอนเลย  ตอนนี้คือเขาเอารหัสเราไปขายค่ะ ตร.แนะนำว่าให้ติดต่อทางเฟส แต่เค้าไม่รู้จะติดต่อยังไง ลองหาวิธีดูแล้วก็คือทำไม่ได้เลยค่ะ😭 ใครมีช่องทางมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่