ทำไม กล้องติดรถยนต์ ไม่ใช้ กล้อง(แอคชั่นแคม)เหมือนมอเตอร์ไซค์

แต่ละแบบ มีข้อจำกัด หรือ แตกต่างกันในรายละเอียดตรงไหนบ้าง

ส่วนตัวผมสนใจซื้อมาติดหมวกกันน็อค และ ติดรถยนต์ เวลาไปไหนจะได้เอาไปด้วย

ซื้อ2อัน2รูปแบบ ผมว่ามันสิ้นเปลืองไปครับ

รบกวนผู้รู้แนะนำที หรือมีรุ่นไหน ป้ายยาได้เลยครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Action cam ออกแบบมาให้ใช้งาน outdoor ต้องกันน้ำกันฝุ่นกันสะเทือน ต้องใช้แบตและถ่ายวิดีโอวนทับไม่ได้ ไม่งั้นไฟล์ footage ที่อุตส่าห์ไปผจญภัยถ่ายมาจะหายไปหมด มันเลยเหมาะกับการถ่ายวิดีโอต่อเนื่องเป็นระยะเวลาไม่นานไม่เกิน 2 ชม.ก็ต้องเอามาเปลี่ยนแบตเปลี่ยนเมมโมรี่ใหม่ ราคาเลยแพงงกว่ากล้องรถยนต์ จะเอา action cam มาใช้กับรถยนต์แทนก็ได้แต่มันจะไม่สะดวก เพราะพอขึ้นรถต้องมาคอยเปิดเครื่องก่อน ลงรถต้องคอยปิดเครื่อง ต้องคอยเปลี่ยนเมม แถมถ่ายตอนมืดไม่ค่อยเห็น

ส่วนกล้องของรถยนต์ ใช้ไฟจากรถยนต์เปิดปิดอัตโนมัติ ราคาถูกกว่าติดตั้งภายในไม่ต้องออกแบบให้กันน้ำกันฝุ่นกันสะเทือน มีอินฟราเรดถ่ายตอนแสงน้อยได้ ติดตั้งครั้งแรกเสร็จแล้วไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลยจนกว่าจะต้องดูไฟล์วิดีโอถึงมาจะเอาเมมโมรีไปเปิดดู
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่