จะเกิดอะไรขึ้นครับ ถ้าเราผลักดันสนุกเกอร์โรงเรียนให้เรียนสนุกเกอร์ในวิชาพละ และมีโต๊ะสนุกเกอร์ในโรงเรียน?

สนุกเกอร์มักถูกมองเป็นการพนันมาช้านา แม้จะเป็นกีฬามานานแล้ว ทำให้ไม่สามารถปลักดันนักกีฬาใหม่ได้เต็มที่

แต่ใกล้ๆนี้เขาจะนำเรื่องปลดล็อกสนุกเกอร์เข้าสภาครับ ซึ่งยังไงก็ผ่าน เพราะนักการเมืองไทยชอบกีฬานี้อยู่แล้ว

แต่ถ้ามีการผลักดันให้เด็กนักเรียนเรียนสนุกเกอร์ในโรงเรียน คิดว่าเด็กนักเรียนจะเล่นพนันในโรงเรียนไหมครับ?

จะหนักกว่ากัญชาไหมครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คิดว่าเด็กนักเรียนจะเล่นพนันในโรงเรียนไหมครับ?

- เล่นอยู่แล้ว 100% แล้วคนที่แข่งเมื่อเขาคิดว่าตัวเองเก่ง มั่นใจในฝีมือ เขาก็มักอยากพนันขันต่อเพราะหวังว่าคงจะกินเงินของอีกฝ่ายได้ บางคนบ้านรวยต่อให้เล่นแพ้เสียเงินสัก 500 หรือ 1000 ขนหน้าแข้งก็ไม่ร่วง เล่นเอาสนุก เล่นจีบสาว เล่นเอาเพื่อนเอาฝูง คนเล่นแต่ละคนไม่ได้หวังว่าจะติดทีมชาติไปแข่งระดับประเทศ ระดับโลก บางคนอาจแค่หวังใช้ฝีมือตีสนุ๊กหาเงินกินไปวันๆ หรือคาดหวังใช้สนุ๊กเกอร์หาผลประโยชน์ต่างๆให้ตัวเอง

ต่อให้ถอดสนุ๊กเกอร์ออกจาก พรบ.การพนันได้ มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปสักเท่าไหร่หรอก มันก็แค่จุดเริ่มต้น ยังต้องใช้เวลาอีกนานครับ แล้วสนุ๊กเกอร์ยังเชื่อมต่อกับยาเสพติดด้วย วัยรุ่นบางคนอาจใช้โต๊ะสนุ๊กเป็นแหล่งมั่วสุมในการแอบซื้อขาย แจกจ่ายยาเสพติด ถ้าเกิดขึ้นนอกโรงเรียนก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นในโรงเรียน ไม่ใช่แค่นักเรียนที่จะเดือดร้อน แต่ตัวโรงเรียนเองก็จะเสียหายหนักเช่นกันจากยาเสพติด และการพนัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่