จำหน่ายทหารปี2567

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามการจำหน่ายทหารค่ะ
พอดีแฟนเป็นทหาร2ปีอยู่ค่ายหนึ่งแถวอยุธยาค่ะ
ได้เข้ารับการฝึกเดือนพฤศจิกายนปี66(ผลัด2)และได้ทำการฝึกเสร็จจนได้ลากลับบ้านเดือนมกราคมปี67 และแฟนได้พูดกับเราว่าอยากจำหน่ายออกมาอยู่ข้างนอก
เราก็ถามแฟนว่าจำหน่ายได้หรอ? แฟนบอกว่าจำหน่ายได้โดยยกเงินเดือนให้จ่าที่ค่ายทั้งหมดและต้องเพิ่มเงิน(หรือเสียเงินอีก20000)เพื่อที่จะจำหน่ายออกมาได้
ซึ่งเราถามแฟนกลับว่าต้องเสียเงินเพิ่มด้วยหรอ?เสียให้ใครจ่าหรือผบ.ที่ค่ายซึ่งแฟนไม่สามารถให้คำตอบได้ ตอบแค่ว่าจ่าบอกมาแบบนี้และมีคนที่ถ่ายจำหน่ายออกมาแล้ว(ย่อมาแค่นี้นะคะ)
*คำถามของเราคือ:จำหน่ายออกมาต้องเสียเงินเพิ่มหรอคะ ไม่ใช่แค่เรายกเงินเดือนของเราให้เขาอย่างเดียวหรอหรือมะนขึ้นอยู่กับแต่ละค่าย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เสียเงินเพิ่มให้ใคร ให้นาย ให้ หรือให้ ผบ. ร้อย มันทำไม่ได้ มันผิดกฎหมาย ผิดระเบียบ ถ้าคุณโดนเรียกเงินเพื่อให้จำหน่าย คุณกำลังทำผิด
ผมบอกแล้วยุคนี้จำหน่ายทหารยกเงินให้นายทำยาก ไม่มีนายคนไหนอยากเสี่ยงเอาเงินหรอก หากค่ายบอกมา ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ หากมีการเรียกเงินจริง ไม่น่ามาจากกองร้อยเรียก จ่าหรือไม่ก็แฟนคุณกำลังหลอกคุณ มันทำไม่ได้ ระวัง ออกมาเองแล้วจะกลายเป็นการหนีทหาร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่