(ขอคำปรึกษา) ปลากัดซึม ไม่กินอาหาร นอนทั้งวัน

สวัสดีค่ะ พอดีเริ่มเลี้ยงปลากัดตัวแรก วันแรกที่ได้มาน้องร่าเริงดี ก่อหวอดปกติ แต่หลังจากนั้นก็เริ่มซึม ไม่กินอาหาร นอนก้นตู้ทั้งวัน ตอนนี้พยายามรักษาด้วยการใส่เกลือ 1 ช้อนชาผสมกับน้ำหมักใบหูกวางอยู่ค่ะ มีใส่ตัว rid protozoan ลงไปด้วยเมื่อ 2-3 ชม. ก่อน แต่ไม่รู้ว่าแก้ถูกจุดไหม อยากขอคำแนะนำค่ะ

ที่สงสัยคือส่วนท้องที่วงไว้มันบวมแปลกๆค่ะ ตรงเหงือก็เหมือนจะมีจุดขาวๆ ไม่แน่ใจว่าอันนี้คือโรคอะไรเหรอคะ มียารักษาไหมคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่