ไม่มีวุฒิม.3สอบgedได้ จริงหรอ?

สวัสดีค่ะทุกคนวันนี้มีปัญหาที่คาใจอยากให้ช่วยตอบ
เรามีแผนว่าจะสอบgedไม่ได้มีปัญหาเรื่องเงินค่ะจะสอบกี่รอบก็ได้
ตอนนี้15แล้ว แต่สุดท้ายก็ได้จบแค่ม.2ที่ไม่ได้เรียนมา.3เพราะแม่ไม่อยากให้เรียนค่ะ
ปัญหารุมเร้าเข้ามาเยอะแม่ป่วยบ่อยทำให้อยู่คนเดียวไม่ได้พ่อตายอีกอย่างเราไม่มีญาติที่ไหนที่ใกล้พอจะดูแลแม่ได้ก็นั้นแหละ
ทำให้ต้องสอบgedเพราะอายุแม่กับสุขภาพไม่ดีทีนี้ระหว่างที่เรียนม.2ก็ต้องหยุดเรียนบ่อยเพื่อดูแลแม่เพราะแกวูบบ่อย
ก็เลยคิดว่างั้นถ้าไม่ได้เรียนต่อม.3 คงจะเอาเวลาที่อยู่บ้านดูแลแม่เรียนพิเศษไปด้วยเพื่อที่จะสอบซึ่งไม่เป็นปัญหาค่ะมีเงินเรียนปกติ
แต่ก็ต้องระแวงกลัวแม่เป็นอะไร 
คำถามก็คือ
1.ถ้าเราไม่มีวุฒิม.3จะสอบได้ไหม
2.เราควรโทรถามหน่วยงานไหนถึงจะได้คำตอบที่ชัดเจนเพราะถามใครก็บอกว่าแค่อายุ16ก็สอบได้ไม่เกี่ยวกับวุฒิส่วนอีกส่วนนึงตอบว่าไม่ได้
ต้องเรียนให้จบก่อน(แล้วถ้าเราจะสอบgedเพื่อเอาวุฒิม.6อยู่แล้วจะเรียนเพื่อเอาวุฒิม.3มาทำไม)
ตอนนี้ปัญหาคือเรียนต่อม.3ไม่ได้จำเป็นต้องดูแลแม่จะให้ใครมาดูก็ไม่ได้หรอกค่ะแม่เราเผื่อเขาเป็นอะไรขึ้นมาถ้ามันเป็นวันสุดท้ายของเขาเราคงเสียใจที่ไม่ได้ดูแลให้ดี
ก็อย่างที่ว่าไปแหละค่ะอยากรู้ว่าสรุปว่าไม่มีวุฒิม.3แล้วสอบได้ไหม
แล้วทีนี้ถ้าอยากมั่นใจจริงๆควรโทรถามหน่วยงานไหนเพราะบางคนบอกให้เราโทรถามกระทรวงศึกษาแต่กลัวมันไม่ถูกที่นี่สิ
ช่วยตอบหน่อยนะคะมีแค่นี้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่