รัฐจะ subside ไหวไหม ถ้าจะเปลี่ยนรถรับส่งนักเรียนให้เป็นรถบัส?

*subsidize

จากข่าวที่มีรถชนท้ายสองแถวนักเรียนจนได้รับบาดเจ็บ มันทำให้ผมเริ่มสงสัยว่า จริงๆแล้วสองแถวมันปลอดภัยไหม สำหรับรับส่งเด็กๆที่เป็นอนาคตของชาติ ผมเป็นเด็กต่างจังหวัด ช่วงอนุบาลจนถึงประถมก็นั่งรถสองแถวมาโดยตลอด เมื่อก่อนนั้น ก็จะมีการยัดแถวตรงกลาง มีคนยืนห้อยท้ายซึ่งจะเป็นเด็กโต หรือบางครั้งก็เคยมีการขึ้นหลังคาในกรณีที่พ้นตัวเมืองไปแล้ว ผมไม่เคยรู้สึกว่ามันปลอดภัยเลยสักนิดเดียว บางคันด้านท้ายบางครั้งมันไม่มีอะไรกั้นเลย เวลาเบรกหรือเลี้ยวก็จะต้องเกาะ เบียดๆอัดกัน เพราะไม่มีเข็มขัดนิรภัย ผมมองว่าจะเปลี่ยนทั้งหมดทั้งประเทศในทีเดียวเป็นไปไม่ได้แน่นอน เลยอยากเริ่มจากกลุ่มรับส่งเด็กนักเรียนก่อน ไหวไหมถ้าจะให้รถรับส่งนักเรียนเปลี่ยนจากสองแถวเป็นรถตู้หรือรถบัสกัน อาจเริ่มนำร่องจากจังหวัดหนึ่งๆก่อน แล้วขยายเป็นภาค จนสุดท้ายครอบคลุมทั่วประเทศ ผมว่า นำเงินไป subsidize ตรงนี้น่าจะคุ้มกว่านำไปแจกเหรียญดิจิตัล
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่