@@เค้กผลไม้สด..แบบบ้านๆ ทำเองได้ง่ายๆ@@

เพี้ยนลาเวนเดอร์.......สวัสดีห้องก้นครัวกันอีกแล้วนะฮะ พักนี้แวะเวียนมาตั้งกระทู้ห้องนี้บ่อยๆ
สำหรับกระทู้นี้ เนื่องจากย้ายจากเด็กหอ มาเป็นเด็กบ้าน ครบ1ปี เมื่อสิ้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา
ใน1ปีที่ได้มาอยู่ ในสังคมหมู่บ้าน ก็ได้มีเพื่อนบ้านที่แสนดีเพิ่มมา 3 หลังครับ ที่คอยช่วยเหลือกัน
ชวนกันกินหมูกระทะ ทำอาหารอร่อยๆมาแบ่งปันกัน คอยรดน้ำต้นไม้ให้กัน ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ
ในการที่มีเพื่อนบ้านข้างๆและใกล้เคียงที่ดีต่อกัน และ วันที่ 5 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมาก็เป็นวันเกิดเพื่อนบ้าน
ท่านนึงครับ เมื่อวันเกิดผม(2 กุมภาพันธ์) ที่ผ่านมา เพื่อนบ้านต่างก็จัดให้อย่างสาสม ฮ่าๆ
ก็เลยอยากทำอะไรให้เป็นของขวัญวันเกิดตอบแทนบ้าง แต่ก็อยากทำด้วยตัวเอง เลยกลายเป็น
"เค้กผลไม้สด" ที่ทำด้วยตัวเองได้ง่ายๆ อาศัยแค่ความครีเอท และความใส่ใจ ก็ได้ของขวัญสวยๆ
มอบให้เพื่อนบ้านแล้วครับ....^^

----------------------------------------------------------------------------
และนี่ก็คืออุปกรณ์ทั้งหมดครับ
วิธีการทำ ก็อาศัยจากในเน็ตแหล่ะครับ

เราจะใช้แตงโมเป็นฐานหลักของเค้กนะครับ ไม่รู้ว่าจะเรียกเค้กได้หรือเปล่า
เพราะใช้ผลไม้เป็นวัตถุดิบหลัก ถ้าเรียกผิดก็ขออภัยนะครับ
เอาเป็นว่าใช้แทนเค้กที่เป็นเบเกอรี่น่ะครับ ^^

เริ่มจากนำผลไม้และดอกไม้ ไปแช่น้ำผสมเบกกิ้งโซดา ประมาณ 15 นาทีครับ 
เพื่อล้างสารเคมีที่อาจตกค้าง หลังจากนั้นก็นำมาล้างน้ำสะอาด อีก2น้ำครับ
เบาๆมือนะครับ เดี๋ยวดอกไม้กับผลไม้จะช้ำ 

สำหรับดอกไม้ เราแช่น้ำไว้เลยครับ
แต่ผลไม้เราต้องเอามาเช็ดให้แห้ง
ก็นั่งเช็ดไปครับ ที่ละลูกๆ แบบเบาๆมือ 
เดี๋ยวผลไม้ช้ำ

>>ผลไม้กับดอกไม้ก็ไปซื้อมาจากตลาดสดใกล้ๆหมู่บ้านเลยครับ
สตอเบอรี่ก็แบบธรรมดาๆเลยครับ ถาดละ20บาท 
ลูกเล็ก สวยบ้างไม่สวยบ้าง ช้ำบ้างก็มาคัดเอาแต่ลูกดีๆครับ
ส่วนดอกไม้ จริงๆอยากได้กล้วยไม้กับดอกคัตเตอร์
แต่ไปสายแล้ว ตลาดกำลังจะวายเลยได้มาแค่นี้ครับ
แม่ค้าบอกว่ามีดอกบัวด้วย แต่ไม่ได้เอามา ^^

เช็ดผลไม้ครบหมดแล้ว ก็มาจัดการเจ้าแตงโมครับ
หั่นหัว-ท้ายออก เหลือตรงกลาง จัดการปอกเปลือก
เอามีดเกลาๆ ให้ได้รูปทรงเค้ก ที่สวยงามครับ
ไม่ต้องสวยแบบเป๊ะๆก็ได้ครับ 

พอได้รูปทรงแตงโมที่พอใจแล้ว
เราก็เอากระดาษมาซับน้ำบนแตงโมออกครับ
เวลาเสียบผลไม้ ดอกไม้ตกแต่งจะได้ไม่แฉะเกินไป

หลังจากนั้นก็เปล่งประกายศิลปินออกมาครับ
ครีเอทเลยว่าจะตกแต่งแบบไหน
ผมใช้ไม้จิ้มฟันเสียบเข้ากับดอกไม้และผลไม้
แล้วค่อยนำไปเสียบบนแตงโมนะครับ
ตกแต่งตามใจเลย 
ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายวิธีทำตอนเสียบผลไม้อย่างละเอียดไว้ นะครับ
กิ่งหลิวไต้หวันนั่นก็เก็บจากกระถางหน้าบ้าน
ใบเตยก็เก็บจากแปลงผักสวนครัวส่วนกลางของหมู่บ้านครับ^^

เติมผลไม้ ดอกไม้ไปเรื่อยๆ 
ยังสูงไม่พอก็เติมความสูงด้วยผลไม้เสียบไม้ลงไปครับ ฮ่าๆ
กลัวไม่อลังเพี้ยนขำหนักมาก

หมุน ดูไปรอบๆ ตรงไหนขาด ตรงไหนยังไม่เต็มก็เติมลงไปครับ
แป้นหมุนเค้กก็ขอยืมมาจากเพื่อนบ้านอีกหลัง ^^

และแล้วก็เสร็จสมบูรณ์ "เค้กผลไม้สด" สำหรับฉลองวันเกิดของเพื่อนบ้านครับ

ซูมดูใกล้ๆ ผลไม้แน่นๆเลย ^^

ส่งถึงมือเจ้าของวันเกิด แบบ Hapy Hapy ครับ

แอบดีใจเพื่อนบ้านชมว่า สวยมากกกกก

>>>>ขอบคุณที่เข้ามารับชมครับ ^^

เพี้ยนลาเวนเดอร์เพี้ยนลาเวนเดอร์เพี้ยนลอยเพี้ยนลอย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่