สอบถามค่ะ เคลือบสีเคลือบแก้วอะไรนี่จำเป็นมั๊ยคะ

กระทู้คำถาม
เพิ่งซื้อรถ Yaris Cross ค่ะ รถคันแรกป้ายแดงของเราเลย  โดยส่วนตัวคือเป็นคนใช้รถอย่างเดียวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไร  รถก็จอดในร่มบ้างแดดบ้างไม่ได้ใช้รถบ่อยส่วนใหญ่รถจะจอดมากกว่าวิ่ง  ถึงวิ่งก็วิ่งใกล้ๆ ทำธุระไปตลาดอะไรงี้ค่ะ    
อยากจะสอบถามว่าการเคลือบสีเคลือบแก้ว ติดฟิล์มอะไรทั้งหลายแหล่  เพื่อถนอมสีรถอะไรพวกนี่คือมันจำเป็นต้องทำมั๊ยคะ

เห็นราคาค่าทำแล้วก็แอบแพงค่ะ  ราคาต้นๆ คือหลัก 3-4 พันขึ้นเอาดีๆ ก็หลักหมื่นขึ้น   คือเราก็ไม่รู้ว่ารถใหม่จำเป็นต้องทำอะไรพวกนี้หรือเปล่า  และถ้าทำแล้วมันเหมือนวางยามั๊ยคะ คือต้องทำตลอดทุกกี่เดือนหรือทุกปีอะไรแบบนี้หรือเปล่า 

หรือถ้าจะไม่ต้องทำอะไรเลย  ก็แค่ดูแลเช็ดล้างทำความสะอาดก็พอมั๊ยคะ  ใจก็อยากจะถนอมรถนะคะอยากให้สีสวยๆ ไปนานๆ  แต่ก็ไม่แน่ใจว่าควรดูแลอย่างไรรถคันแรกไม่มีความรู้จริงๆ ค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่