อยากเรียนรังสีเทคนิค

เริ่มต้นด้วยผมเรียนม.ปลายศิลป์-ภาษา ก่อนที่จะเรียกแผนการเรียนนี้ทางครอบครัวไม่เคยให้คำแนะนำเกี่ยวกับการเรียนหรือการวางแผนในอนาคตเลย ผมจึงเลือกเรียนไปตามเพื่อน พอจบมหาลัยและเป็นช่วงโควิดการสอบต่างๆจึงไม่เปิด ผมเลยหางานทำไปก่อนและได้เข้าทำงานที่แผนกรังสีวิทยารพ.แห่งหนึ่งปัจจุบันทำมาได้สองปีแล้วและผมสนใจที่อยากจะเรียนรังสีเทคนิค เลยหาข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนต่อซึ่งเหมือนว่าจะเป็นไปไม่ได้เลยทุกมหาลัยต้องใช้แผนการเรียนสายวิทย์-คณิตในการสอบ และสอบTCAS ถึงผมจะเรียนกศน.เพื่อเก็บหน่วยกิตวิทย์-คณิตและใช้วุฒิเทียบเท่า ก็ใช่ว่าจะเข้าสอบต่อมหาลัยได้ รู้สึกเสียดายที่ตัวเองไม่ใส่ใจเรื่องวางแผนการเรียนมากกว่านี้ ถ้าตอนนั้นผมได้ยินประโยคว่า "ไม่รู้จะเรียนอะไรให้เลือกวิทย์-คณิตไว้ก่อน" ผมคงคิดได้ทัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่