ถามครับว่า ถ้าตามคลิปนี้ เราจะต้องใช้สายไฟทนกระแสได้สูงสุดตอนสตาร์ทไหมครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ปกติ ตามที่รู้มาเครื่องปรับอากาศ ตามคลิป 24,000 BTU ซึ่งกินกระแส ที่ 10.5 A  ปกติพวกช่างแอร์ที่ติดตั้งเขาก็ใช้สายเบอร์ 4  เบรคเกอร์ 20A
ถ้าตามคลิป  กระแสสตาร์ท สูงสุด  73.5A  ดังนั้นเราต้องเลือกสายไฟทนกระแสได้สูงสุดของกระแสสตาร์ทไหมครับ
ซึ่งเบอร์ 4 รับกระแส ได้ 29 A  ต่ำกว่ากระแสสตาร์ทสูงสุด  สายไฟที่เดินต้องรองรับกระแสสตาร์ทสูงสุดไหมครับ  ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่