ในทัศนคติของท่าน ความเชื่อและคำสอนในศาสนาใด ที่มีแนวคิดเรื่อง สิทธิสตรีและความเท่าเทียมกัน มากที่สุดครับ

สวัสดีครับ

เท่าที่ผมศึกษาเรื่องศาสนาโดยรวมๆ มา ศาสนาในโลกส่วนมาก จะค่อนข้างให้ความสำคัญกับเพศชาย และในข้อศาสนาบางครั้งก็เหมือนจะคุ้มครองปกป้อง (แต่จริงๆ อาจเป็นการกีดกัน) ผู้หญิง เช่น สร้างกฎเรื่องนักบวช ต้องเป็นเพศชาย, สร้างกฎเรื่องผู้หญิงจะต้องทำตามรูปแบบที่กำหนด และบางครั้งก็ไม่อนุญาตให้ผู้หญิงเข้าถึงศาสนาเท่าผู้ชาย

ไม่นับรวมคนชายขอบ เช่น ทาส หรือคนที่มีเพศที่ผิดไป เช่น ขันที (ซึ่งก็จะถูกมองว่าไม่ใช่ชาย)

อยากให้ทุกท่านร่วมกันแชร์ ทั้งในแง่มุมมอง และความเชื่อตามการนับถือศาสนาว่า ท่านคิดว่า ศาสนาไหน ที่มีแนวคิดเรื่อง สิทธิสตรีและความเท่าเทียมกัน มากที่สุดครับ

ขอให้ไม่โจมตี กันนะครับ ขอให้พูดว่า ศาสนาที่ท่านเห็นว่าดีจริงในเรื่องนี้ ดีอย่างไรนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่